Cá chọi con tí bị nấm người ....

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi bettas_orchid, 22/5/07.

1. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cá con em mới nuôi đc hơn 1 tuần mà đã bị nấm ở người rồi em theo dõi 2 ngày hôm nay thì thấy cá vẫn hoạt động bình thường (con cá rất linh hoạt và nhanh nhẹn) em đang theo dõi xem nó có lớn đều không em chỉ sợ vài hôm nữa nó die thôi em ngâm lá bàng từ trước đó rồi không biết làm thế nào cho hết bây h:crying:

2. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho tí muối vào thử xem tình hình có chuyển biến tốt hay không.good luck#:-S

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hok hết thì mua thuốc ngoài Nguyễn Thông về tắm cho nó đi bạn!

4. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    cá của em mới đc to bằng đầu que tăm thì tắm làm sao đc bây h em mà thả muối vào thì die hết thức ăn của cá rồi đến cá luôn

5. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    có khi cá con nó thế đấy , cá của mình cũng thế.Vậy bạn có thấy cá con của bạn có bị yếu đi ko ?Cá con mình nuôi được hơn 2 tuần rồi mà chưa thay nước phát nào , con nào yếu thì teo từ nhỏ luôn còn con nào khỏe thì vãn sống tốt nên bây giờ cả đàn còn có khoảng chục con

6. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cá con của bạn còn nhỏ như thế theo mình nghĩ bạn nên ra các tiệm cá, ở đó đôi khi bán các loại thuốc trị nấm cho cá con, nhớ pha nhạt thuốc thôi, đừng đậm quá cá chết! Để khắc phục tình trạng này ở các lần ép sau, bạn cần để nước thật sạch, cá con mới đẻ ko thích nghi với nước bẩn, dể bị các sinh vật tấn công!!Chúc cá bạn hết bệnh!

7. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    Em nuôi 2 lứa ,lứa trước cũng bằng cá của anh nhưng bể lolowsn nhanh bể lớn chậm lứa này đc có 1 tuần thì đã có hiện tượng nấm trên người và đuôi cá của em tuy bị nấm nhưng em thấy vẫn nhanh nhẹn săn mồi bt ko biết sau này nó có die ko em lo quá

8. DIEPDANGKHOA

DIEPDANGKHOA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình ép ra cũng bi nấm chết gần hết còn có 5 em à. Các bạn có cách xử lý không vậy?

9. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Thay nước mới đi bạn. Dùng vòi hút ra khoảng 1/2 nước. Nhưng bettas ochid nên để thêm thời gian để cá con lớn thêm, chứ nhỏ quá mà thay thì dễ chết lắm.Giải pháp:Trước khi ép đẻ cần xử lý hồ bằng nước muối để trừ vi sinh vật hại.
    Thân

10. DIEPDANGKHOA

Thích đã nhận:
    1
    Tỷ lệ sử dụng muối la bao nhiêu vậy bạn? Xử lý như thế nào? Mình lúc nào cũng thay nước sạch trước khi ép vạy mà nước chừng 5 ngày la dơ lắm rồi!!!!!!!!!!11

11. YeuBetta

YeuBetta Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại sao phải cho muối vào nước zậy các bác. Ko cho có được ko?

12. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Bạn cho muối hột vào, tùy theo bể lớn nhỏ mà số lượng muối khác nhau.Bể nhỏ thì 1/2 muổng cafe là dc, bể lớn thì 1 muổng. Khi cá < 5 tuần tuổi tuyệt đối không cho thức ăn tổng hợp nghiền nát để ko làm dơ nước, >1 tuần tuổi là cho ăn bobo hoặc vi sinh từ xà lách thối(cho xà lách(cải cũng ok) vào cái lọ, rồi cho nước ấm từ 30->40 độ để 2->3 ngày là tự sản sinh ra vi khuẩn để cá con ăn

13. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    muối có tác dụng diệt khuẩn và cô lập vết thương với vi khuẩn gây bệnh đó bạn

14. DIEPDANGKHOA

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì muối không có tác dụng diệt khuẩn đau bạn. Muối cá tác dụng sát trùng và ngăn cản sự phát triển của vi sinh vật gây bệnh thôi. có nghĩa là kéo dài thời gian thay nước cho chúng ta. Nên chúng ta vận phải thay nứoc thường xuyên là tốt nhất!!!!!!!!!!!!!!