Cá chùi kiếng trong hồ rong!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Solid Blue Discus, 21/9/05.

1. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Em nghĩ chắc không còn ai ngớ ngẩn như em, lại đi nuôi cá chùi kiếng trong hồ rong! :blink:
    Lúc mua về em đã lựa con nhỏ nhất rồi...nhỏ hơn cả ngón tay út, thế mà nó lớn nhanh quá đi mất, và bây giờ nó không "chùi kiếng" nữa, mà suốt ngày sục sạo dưới đáy hồ..thế là bao nhiêu riccia em buộc trên lũa đều bị nó xóc bung bên hết, cát đất thì suốt ngày bị xới tung toé.. :blink: hix...
    em đang muốn bắt nó ra và đem thả, vì bây giờ nó phá quá, vả lại diệt rêu thì em đã có tép và cá mèo...nhưng em không tài nào bắt được nó, nó rất nhanh, và khi nó chạy thì ôi thôi...cây cối đứt rễ bung lên hết...tung toé...te tua...tan tác...khổ thật...
    Vậy anh chị nào có cao kiến gì giúp em bắt được con này ra khỏi hồ mà vẫn giữ an toàn cho cây không ạ??em pó tay òi...Help help...

2. khuyenmo

khuyenmo New Member

Thích đã nhận:
    25
    lấy chai lavie cho vào đó ít giun, sau đó để ngang ra trong bể. Đã có bác hướng dẫn trên này rồi mà. Nếu cần biết thêm chi tiết thì hỏi bác AquaticHung ấy.... bác ấy có nhiều cách smart lắm.

3. TuongNguyen

TuongNguyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    he he he có người đang lân la thả cá tỳ bà (cá chùi kiếng) ra tự nhiên kià... ngăn chặn mau... :D :D ;D :D :D

4. sanipriya

sanipriya New Member

Thích đã nhận:
    9
    Dưới miệt vườn miền tây người ta dùng một loại cần câu gọi là "cần câu cắm" cao khoàng 50cm, có lưỡi câu uốn cong, cắm chặt xuống đất....qua đêm là nhấc lên vớt cá, cậu thử cách này xem :lol:

5. rivervt

rivervt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng 1 cây đũa , lấy dây thun buộc vài cây kim gút ở đầu thành 1 cây chĩa . Rút bớt nước hồ rồi chờ nó nằm yên là đâm cho nó 1 phát là xong việc ngon ơ . :D

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Em thấy bọn cá chuột mới khó bắt chứ con tỳ bà thì dễ không chứ gì đâu mà phải ... dã man đến thế hihi
    Mà bể của bác có dài đến 3m không? Cứ thò tay lựa lựa mà bắt vào lưng nó, em nghĩ là ổn thôi mà .

7. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời ạ, có con tỳ bà mà khổ sở đến thế ư? Cách chụp lưng tỳ bà xem như bị phá sản rồi vì tỳ bà dưới nước rất nhanh và khỏe, bạn chụp không khéo là xước tay như chơi.
    Theo mình thì cứ rút nước cho cạn và lấy bao ni lông chụp con tỳ bà cứng đầu ra là xong.

8. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    @rivervt : Phản đối, phản đối. Có người muốn giết động vật hoang dã.
    Ối giời, bắt cá lau kiếng ko cần phải khổ sở như vậy. Chỉ việc rút nước, hi sinh cho nước đục, nhắm kĩ mục tiêu ;) , chụp. Ko cần phải sợ, cứ bắt cho thật mạnh vào, nó có vẫy thì cũng đừng có buông, nó trở lại bể là "panh" bể luôn đó. :p
    Còn áp dụng theo cá bác khác cũng dzậy, phải thật nhanh tay mới bắt được nó.

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    hè hè hè...đa tạ các anh chị em đã nhiệt tình giúp em...em túm được nó rồi ạ...rút sách nước đi và tạm dời hai em Dĩa wa một cái hồ khác là ok..sáng nay em đem nó ra vứt đánh"tùm" xuống sông...cảm thấy lòng thiệt là thanh thản...kekeke...
    Nhưng về nhà rồi lại thấy lo lo...làm vậy có ảnh hưởng gì đến sinh thái không nhỉ?? Có khi nào no lớn lên thành...thuỷ quái không nhỉ??Các anh chị biết không, có lần con sông gần nhà em nước rút, em leo theo bờ kè lân la xuống chơi, tình cờ "lụm" được một ả tỳ bà to bàng cái bắp chân người ta ấy...ặc..nhìn y như con cá sấu,...ghê cả người....
    Biết thế lúc sáng em vứt nó cho con mèo nhà hàng xóm làm "đồ chơi" roài! :p

10. KhaiDoan

KhaiDoan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ôi tình trạng của bác cũng giống của tôi quá. Tôi thì không có riccia nhưng nhìn đám Hồng liễu dập nát te tua mà đau hết cả mình! :angry:
    Sau rất nhiều ngày đêm vắt chân lên trán nghĩ mưu, cuối cung tôi nghĩ ra một cách này (đã sử dụng và đạt kết quả):
    Để một cái vợt to phía dưới cốc đựng giun rồi cho cá ăn, mấy chú Bống cũng lao đến tham gia và thế là tôi làm một mẻ, tất nhiên các chú rất nhanh phi như tên chạy trốn nhưng lại lao vào đáy vợt, lúc này chỉ việc tóm lấy các chú bỏ sang bể nhỏ không có cây.
    Bây giờ nhìn hồng liễu có vẻ đỡ hơn rồi :lol:

11. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúc mừng bạn đã tóm được con tỳ pà vốn bọ truy nã bấy lâu! Nhớ mời đầy đủ anh em đến dự phiên tòa xét xử con tỳ pà nhà bạn nha! Bây giờ thì nên nấu món gì nhỉ? Lẩu là ngon nhất!

12. love_paradise

love_paradise New Member

Thích đã nhận:
    0
    khổ cho bac quá nhỉ,thế thì mình cũng phải rút kinh nghiệm thôi,chớ có dại mà cho mấy cái con lau kính vào.bây giờ nó lại lau cả đất hộ luôn ^-^

13. i1it29

i1it29 New Member

Thích đã nhận:
    7
    chà ,con tỳ bà bự = cái bắp chân ,éc éc ,gê wá đi ...