Cá chuột có ăn làm hư cây không???

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi KHANH.DO, 30/8/07.

1. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Nhà mình có nuôi 1 các chuột trong bể thuỷ sinh, thấy nó cứ ăn rong trên các lá cây, và kết quả bụi cây thanh hồng điệp mình vừaa trồng 1 tuần lá bị vữa, trong ra.
    Không biết phải tại cá chuột làm hư không nữa.
    Các bác giúp mình với
    Chân thành cám ơn

2. Kobevn

Kobevn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác cho hỏi thêm là em chỉ thấy cá chuột ăn rêu thôi, lúc cho ăn thức ăn khô thì không thấy nó lên ăn. Thành ra sau vài hôm là nó "bơi ngửa" trên mặt nước. Mong các bác trả lời giúp em.

3. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chẳng ai trả lời cả! mình cũng mù mờ về em này lắm!nhìn thấy nó lanh lẹ hoạt bát suớng cả mắt!

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nè, nhà mình nuôi 3 con CHuột Vàng, vì nó gặm cây dập úa dữ wa' nên mình chỉ để lại 1, vớt bớt 2 kon. Hồ bác nên nuôi cõ 1 kon để kiểm soát rêu dưới nền thôi, nhìu wa' nó gặp cây hư hết.

Lá của Thanh Hồ điệp bác chưa chắc đã do Chuột gặm hư đâu. có thể wa môi trường khác nên nó thay lá. Dấu vết nhận diện bị Chuột Gặm là : thấy mấy vết bầm dập trên lá cây nhìn giống như bị móng tay bấm vào ấy, dài cỡ 0.5cm hơi cong.

5. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hahaha, hồi trước hồ mình cũng có hai con chuột, một trắng, một đen, đánh nhau dữ dội, coi tụi nó đánh ko thua gì mấy trò vật lộn trên TV đâu, nhưng tuyệt nhiên mình ko hề thấy cây bị rỉa, chắc tại tụi nó chịu ăn đồ ăn hột, loại bột mịn cho cá nhỏ ăn đó.

6. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá chuột nhà mình hình như màu trắng .nó Chuyên gia ăn đêm Còn lúc mở đèn nó cứ nhu chết vậy đó lâu lâu mới thấy nó Chúi mỏ xuống nền thôi .Có lúc tưởng nó chết vớt ra thấy nó giựt giựt nhảy lại xuống hồ .po tay

7. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    =)) =)) =)) =)) =)) nghe vit kể y như thiệt, chắc cá còn nhát. chuột nhà mình đêm( lúc tắt đèn) thì bơi thong thả lắm, nhưng sáng ( lúc mở đèn) thấy bóng người ở đâu là cũng bon chen ra đó đòi ăn, nhưng nó ăn ít, chủ yếu là rỉa java moss à, lúc nó rỉa nhìn mát nó ngu ngu sao đó:laughing: :laughing:

8. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Con chuột vàng mà các bạn nói đến là cái con Bống vàng đây mà, nếu để nó lớn quá thì khi mút rêu trên lá nó sẽ làm dập nát lá cây đấy, vì răng nó rất sắc, dấu vết nhìn như bạn lấy móng tay bấm vào lá ý. Nhà mình có 2 con lớn tướng rồi, dài trên 10cm, vàng ươm. Bắt chúng ra cũng rất khó đấy vì chúng bơi cực nhanh, lại ở tầng đáy, tốt nhất là làm bẫy mà lôi nó ra. Còn con Chuột Trắng, hoặc Chuột Cà fê hay Muối tiêu thì rất hiền, chẳng cắn cây bao giờ đâu, nó ăn thức ăn thừa rơi xuống nền, mà nó dọn dẹp nền khá sạch và chăm đấy.

9. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    vậy là bống vàng với chuột khác nhau à, bữa giờ mình cứ tưởng nó cùng anh em gì đó chứ

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cá Chuột có nhìu loại bác ơi, loại chuột vàng còn có tên thông dụng hơn là bống vàng

bạn paper nói đúng áh, mấy kon này gặm cây mau hư lắm, mình chỉ để nui 1 kon thoai, còn dư 2 kon cho bữa giờ chưa ai lấy. :(

11. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hì, bống vàng hay còn gọi là chuột trũi, thân dài màu vàng hoặc trắng hồng, chuyên ăn rêu bám trên sỏi, lá cây và còn chùi cả kiếng cho bạn nữa. Hồ nhà mình có 1 em chuột chũi, lấy tay sờ mặt kiêng ít khi thấy nhớt lắm, lá cây thủy cúc thì hơi bị gặm 1 tí nhưng ko sao.
    Loài chuột thứ 2 mình nuôi là gấu trúc hay những loài na ná, các ạn vào đây để xem:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=607
    Theo kinh nghiệm, mình thấy cái hại của chuột chũi là là hư lá thủy cúc, còn gấu trúc là làm riccia trôi lều phều trên mặt nước (cái này còn do bọn tép ủng hộ nữa). Nói chung là nó ko hại gì cây nhiều, bọn gấu trúc chuyên ăn thức ăn thừa dưới đáy chứ không bơi lên tranh ăn với mấy em cá khác, chúng hoạt động nhiều về đêm và ban ngày thì siêng ngủ hoặc tránh nắng (đèn :D )

12. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Đúng là mấy con cá chuột rất khó bắt, chúng bơi rất nhanh ở dưới đáy hồ, nếu cố gắng thì cũng có thể bắt được nhưng phải dùng cái vợt thật lớn và chịu khó trồng lại cây cối, xếp lại đá sau khi bắt được chúng. Có thể bắt chúng dễ dàng bằng cách dùng lưỡi câu như câu cá vậy.
    Hồ mình có 2 con cá chuột sọc, dài # 8cm, mấy cây còn tốt thì không thấy dấu răng của chúng như bạn Lê Châu mô tả, chỉ có cành nào bị hư thối thì mới thấy dấu răng của chúng ở trên lá. Mình nghĩ cá chuột không làm hại cây đâu.

13. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Chuột sọc

Hồ nhà mình có 2 con chuột sọc, mấy cành cây nào bị hư thì mới thấy dấu răng của nó ở trên lá như bạn Lê Châu mô tả, còn những cây nào mọc tốt thì không bị gì cả. Mình nghĩ chắc cá chuột không làm hại cây đâu.
    Đúng là cá chuột rất khó bắt, nếu cố gắng dùng một cái vợt lớn thì cũng có thể bắt ra được nhưng phải chịu khó trồng lại cây cối và sắp xếp lại lũa đá sau khi bắt xong. Cách tốt nhất để bắt chúng là dùng móc câu câu chúng lên.

14. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ặc, bắt chuột ko cần thả lưới xuống đâu bác, vậy cây cối tróc gốc hết, láy 1 chai nước suối , cắt bỏ đầu uống nước ra. sau đó cho thêm vài cục đá vào chai rồi thả chai xuống nước, để chai nằm nghiêng.

để chai khu nào mà thấy bọn chuột hay chui vào ấy, sau đó bác thò cây wậy tụi nó. chọc cho nó chui vô chai, hoặc để ban đêm, thế nào nó cũng chui vào ngủ. Lúc đó thì bắt ra

15. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Á, bác Thang tran nói thế nhưng minh bắt quả tang bác đang mồ hôi mẹ, mồ hôi con, hì hục bắt 2 con cá chuột ra nhé. vậy là cũng biết sợ hả bác. Con cá chuột bác cho mình báo hại giờ không biết vớt ra bằng cách nào. chắc đợi vài hôn setup lại hồ thì bắt cho con Lahán nhà mình sơi luôn vậy