Cá chuột!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi nhoccan_thamlam, 6/11/06.

1. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em vừa sắm vài chú cá chuột:) , pác nào có kinh nghiệm nuôi nó vào tư vấn cho em với. Thức ăn của chúng là gì ạ? môi trường nào thì thích hợp cho chúng nhất và ép đẻ có dễ ko ạ:confused: . pác nào đã từng nuôi truyền đạt cho em ít kinh nghiệm nhé:applause: :applause: :applause: .

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  3. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn pác GHT, pác cho em nhiều thông tin mà em cần wa, hì.Nhưng em cũng muốn hỏi thêm chút hầu hết các con cá chuột đều gi là ăn tạp thế nhưng chúng nó ăn gì là tốt nhất và màu đẹp nhất??????

4. thanhliêm

thanhliêm Guest

Hiện tại, mình có nuôi 5 chuột trắng và 11 chuột xám trong hồ cá thập cẩm của mình, khi mình cho trùn chỉ vào hồ, chúng cũng góp phần rút rỉa, khi cho thức ăn khô hiệu kaokui vào chúng cũng không chừa,mình còn thấy chúng gặm rêu trên nền hồ nửa đó, nói chung chúng không chừa thứ gì bạn bỏ vào hồ đâu. Hiện nay, bọn chúng đã lớn và mập ú, nhưng mình không biết cách ép đẻ cho chúng, bạn nào biết chỉ cho mình với!

5. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá chuột ăn tất cả mọi thứ nhưng chuột hề chuột hổ là đẹp nhất và kích thước lơn nữa.bạn có thể ra ngọc mai trên đương lý c thắng 35k/1con cá đẹp lắm.hàng chuột này rất ít nơi bán không thì vô cao quý ở q 5

6. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chuột hề, chuột hổ thì đẹp thật nhưng có nơi giá lại trên trời áh.Cá chuột thì rất dễ ăn lại có khả năng lau kính nữa chứ nhưng một con hay hai con thì cái kiếng của bạn chẳng sáng hơn tí nào đâu.Nói chung nó rất dễ nuôi nhưng có 1 điều là nó hay bám trên mình con cá khác để lau luôn bực mình lắm.Còn ép đẻ thì mình chưa thấy ai có kinh nghiệm trong việc này.nếu bạn thành công thì chia sẻ kinh nghiệm hen

7. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    muốn ép đẻ chúng pác phải xem coi chúng đẻ vào mùa nào, tháng mấy. Rồi sau đó mới xét đến điều kiện cần và đủ để nuôi chúng đẻ, em quan sát thấy chúng nó có cái mồm giống loài cá bám đá ở các dong suối thế nên pác thử tạo một cái bể như sau.Bể dài 1m rộng 40 cm, dải sỏi nhỏ và để một vài viên đá to có bề mặt sù sì ( có nhiều hốc lõm) ở đó, pác nên thả thêm một ít cây thủy sinh phù hợp với dòng nước chảy nhẹ vào đó và ngâm bể trong vòng 7-10 ngày cho đá mọc rêu rùi thả cá vào.Những vật liêu đi kèm pác nên sắm một máy sục khí loại tạo dòng chẩy( pác bật chế độ nho nhỏ ko được để to) và một máy lọc ( pác cũng để công suất nho nhỏ thôi kẻo ảnh hưởng tới quá trình cá đẻ, lưu ý khi đặt vòi lọc nuớc pác nên để chỗ góc bể và xa những tảng đá to ra, khi cá đã nở con pác phải tắt ngay máy lọc ko để lọc nữa tránh tình trạng cá con bị hút hết.Để một vài tuần khi cá con đã to to một chút thì pác đã thành công ) đây là ý kiến của em( người chưa cho cá chuột đẻ bao giờ:sick::sick: :sick: ) có gì sai các pác chỉ giáo. Chúc pác thành công trong vụ này:D :D :D :D

8. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Con hồng xá, hắc xá phải cá chuột không vậy các bác, thấy ngoài NT tụi nó nói là cá chuột. Nhưng em ko bít là loại cá chuột gì?

9. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  10. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em khoái mấy con chuột lắm, nhất là chuột panda, tụi nó đặc biệt siêng và dzui lắm, chứ chui chỗ này chỗ kia đi quét hồ

11. sirhanguyen

sirhanguyen Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Botia tiger quả là đẹp nhưng càng lớn màu càng nhạt dần,nhất là các vạch đen.1 điểm nữa là càng lớn botia càng nhát,gần như chỉ thấy mặt khi thả mồi,thời gian còn lại chúng chơi trò đi trốn hết.Nếu bạn có hứng với botia thì chọn cá nhỏ thôi,cá nhỏ rẻ và hiếu động,sẽ rất thú vị khi quan sát chúng bới cát tìm giun.Có botia và lông vũ trong bể set nền cát,hãy quên luôn vấn đề giun thừa làm tổ dưới nền đi.