Cá có biểu hiện lạ!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi blackray, 9/7/06.

1. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh xem hộ em chứ con la hán nhà em, hơi 1 tí là nằm sải lai trồi lên mặt nước, lại còn hay nghiêng người, nhìn nó giống như bị yếu dần wá ( sợ nó toi wá), lại còn hay chui vào tảng đá kà kà , hoặc là kà vảy xuống sỏi, hay đập lên mặt nước!! kì wá nó bị jì zậy!!:confused: :confused: :crying:

Last edited: 9/7/06
  2. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của anh có phải bị trường hợp hễ giựt mình là đen sì nổi lên bền trên mặt nước không nếu đúng thì không sao đâu lấy giấy báo che lại vài ngày là khỏi thôi còn muốn nó không giựt mình nữa thì cho nó đá kiếng khoảng một tháng thi mới hết

3. blackray

Thích đã nhận:
    0
    ko fải rùi bác ơi! bi h nó ngày càng kì hơn, nổi lên gần mặt nước, ko chuyển động jì hết, em cảm thấy lâu lâu như nó bị ngứa hay sao í, ha kạ mình vào sỏi hay ống nước lắm

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Coi chừng cá của bạn bị nấm đấy, nó ngứa khắp mình mẩy nên mới có hiện tượng như bạn nói. Bạn hãy quan sát xem trên mình cá có những đốm trắng li ti không ? Vẩy cá có bị bong không ? Nếu có thì bạn hãy mua thuốc cho vào bể nhé, ra tiệm bán cá mô tả hiện tượng cho người bán nghe thì họ sẽ bán loại thuốc thích hợp. Mong cá bạn sớm khỏi bệnh và tung tăng bơi lội nhé.

5. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thể nó bị bịnh đường ruột anh cho nó ăn gì ,có thể nó bị sình bụng nên bơi nghiêng còn cái vụ cà mình thì chắc do nấm em chỉ đoán vậy thui có gì sai đừng trách em nghen:D:D:D

6. blackray

Thích đã nhận:
    0
    đấy em cũng nghĩ nó nấm, nhưng trên người nó thấy bình thường wá!chả thấy jì hết lại còn hay nổi nổi trên mặt nước giống như sắp lên dĩa ấy

7. blackray

Thích đã nhận:
    0
    mình chỉ cho nó ăn cá chép con:-S nó chưa ăn hết còn chừa mấy con

8. blackray

Thích đã nhận:
    0
    đây các anh xem nó cứ thế này đây:confused: đau lòng wá
    em thấy da nó bình thường wá đây này [​IMG]

9. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Không phải nấm nào cũng có thể quan sát được bằng mắt thuờng đâu bạn. Khi cá khó chịu thì nó biểu hiện nhiều cách lắm... tuy nhiên theo mô tả của bạn, mình nghĩ có thể bị nhiễm giun. Khi bị nhiễm giun dưới da, cá thuờng có biểu hiện cọ sát vào thành hồ, vào thủy cảnh hoặc đột nhiên tăng tốc chạy loạn xạ do bị giun quấy nhiễu ngứa ngáy khó chịu. Bệnh này có thể chữa bằng muối + que sưởi hoặc bằng thuốc.
    Bạn cứ ngâm cứu thêm thử xem.

10. blackray

Thích đã nhận:
    0
    biểu hiện anh nói rất đúng! nó lâu lâu giật mình tăng tốc! để em thử xem! thanz anh nhìu lắm ^^

11. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy con của em mỗi lần em cho nó nhìn thấy nó trong gương thì lại căng hết kì vây đuôi lên, bơi rất nhanh xung quanh gương, còn dùng miệng đẩy sỏi nữa, có phải là bị giun không hả bác chaulahan ?

12. blackray

Thích đã nhận:
    0
    cá của em vừa giun vừa nấm! đau lòng thật! các anh xem hộ con em đã pót hình đấy, thuộc giống jì và với size hiện tại thì bán đc bao nhiêu nha ^^

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cái hình mà bạn post ai má thấy được....Tối thui như trong hang thấy gì đâu mà nói.
    Chụp hình khác đi và đừng quên mở đèn.

14. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Cá của NF không phải bị giun, mà là bị bệnh rất nặng rồi: bệnh sung đó! :laughing:
    Em NF có con cá dễ thương ghê nhỉ! Mình thích mấy chú cá mà khi sung hay giận lên là sủi sỏi, ngậm ngậm phun phun rồi chạy lòng vòng... dễ thương chết đi được. Nhưng hình như chỉ những con nhỏ chừng 3 ngón trở xuống mới nhí nhảnh vậy thôi, những con trưởng thành thì trầm hơn nhưng lại hung dữ hơn.

15. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @blackray: bạn thay hết nước hồ và làm vệ sinh hồ kỹ, sau do cho nước mới vào cắm sưởi, và thêm muối vào hồ. rồi cho cá vào lúc trước mình cũng bị giống như vậy nhưng chắc tại nước nhiễm nấm hay giun nên cá cứ vậy. bây giờ không bị nữa.