Cá cờ đã nở ... nên làm gì ?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi truyngu, 26/5/08.

1. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sau nhiều lần đi mua cá mồi cũng đôi lúc gặp những con cá lạ lẫn trong đó, lúc thì là vạn long, lúc là mai quế , lúc là lau kiếng , nhưng đặc biệt nhất là có 2 con cá cờ , 1 đực 1 cái. Loại cá này ko nói chắc ai cũng biết , ngày xưa ngoài ruộng rất nhiều, nhưng hiện nay thì khá hiếm do nông dân giờ nghiện thuốc trừ sâu hết cả.
    Em mang 2 con cá cờ ra 1 chậu bonsai riêng, nuôi 1 thời gian thì tụi nó bắt đầu phun bọt, làm tổ và đẻ trứng. Sau 3 ngày trứng đã nở ( nở lúc sáng nay ), cá con rất bé,nhỏ bằng đầu kim, lần đẻ này cũng nhiều . Hiện đang băn khoăn 1 số vấn đề sau :
    1- Có cần thiết phải tách riêng cặp cá bố mẹ ra không ?
    2- Cá con , rất bé, sẽ ăn thức ăn gì ?
    3- Điều kiện cho lũ cá con sống và lớn dc là ntn, hiện đã bỏ thêm rong vào trong chậu bonsai .
    4- Trước có mấy lần đi loanh quanh mấy forum về cá cảnh , có biết đến 1 người chuyên nghiên cứu về dòng cá này, nhưng ko còn nhớ rõ, anh em ai biết cho thể chỉ dẫn cho em để có thể trao đổi thêm kinh nghiệm. Cá nhân em thấy việc lần này cá cờ đẻ dc là vô cùng thú vị .

2. thanhnuoica

thanhnuoica Black list

Thích đã nhận:
    1
    theo minh` ấy hả cá đã nở thì nên tách bố mẹ ra thôi kẻo ăn hết cá con đó bọn này ăn tạp nên cái gì củng ăn nhất là bobo trùn ...... nhưng mình thấy bon này ra cống ao đầy bạn bắt về nuôi thì có jif hay ho đâu sao ko nuôi cá bảy màu ý

3. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    mình ko nghĩ là ra cống, ao có thể bắt được dễ dàng, mặc dù nếu được như vậy thật thì cũng tốt, ngày bé mỗi lần về quê là chăm chăm đi vác cần câu . Nay về quê tìm mòn mắt cũng chẳng còn mấy nữa , nên khi tìm dc 2 con săn sắt này mới giữ lại nuôi mà không đem cho lũ cá khác ăn thịt . Có thể nhiều người cho là bt nhưng với mình việc tụi này sinh sản dc là 1 thành công lớn rồi đó.

Ps: 7 màu, kiếm , mún, hăcmoni các thứ hiện mình cũng đang có nuôi rất nhiều , đẻ sòn sòn , nhưng việc nuôi cá săn sắt sinh sản được thì mình nghĩ ít người chú ý đến .

4. thanhnuoica

thanhnuoica Black list

Thích đã nhận:
    1
    bó tay bác rồi cá cờ ở chỗ em nhiều đến nỗi câu về để cho mèo ăn cơ
    bác quả là có thú vui tao nhã

5. hiho_a60

hiho_a60 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào truyngu. Trên diendancacanh (trong thread này http://diendancacanh.com/forum/showthread.php?t=2531) có bác vnreddevil là chuyên gia về cá cờ. Nếu truyngu muốn biết thông tin về cá cờ thì có lẽ hỏi bác vnreddevil là chuẩn nhất.

@thanhnuoica ơi, nhà bác ở chỗ nào mà nhiều cá cờ thế? Cho biết chỗ đến xin ít nuôi chơi. Cảm ơn nhé.

6. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    rất cám ơn hiho_a60 nhé .......................................

7. thanhnuoica

thanhnuoica Black list

Thích đã nhận:
    1
    nha` em ở chỗ 104 dốc lã yên thường nhà mặt đường có bác nào thích thì đến đây em chỉ chỗ câu cho nhớ mang giun và dây chỉ nhá

8. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình đến lấy cá với nha
    cám ơn bác nhìu...................

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo mình nghĩ nếu để ngoài chậu bonsai rất khó mà quan sát và chăm sóc.Bạn nên tách cá bố mẹ ra.Và cho lũ con vào cái hổ nhỏ.Ko cần lọc gì cả chỉ cần oxi và theo dõi nhiệt độ.Đa số cá con có thể ăn bobo đó bạn.Nuôi cá đẻ cũng là một sở thích í nhỉ

10. tunghia

tunghia Member

Thích đã nhận:
    0
    cá Cờ cách thức dẻ và nuôi con rất giống với cá chọi, bạn có thể tham khảo thêm ở mục cá chọi. Ngày xưa mih từng cho cá cờ dực ép đẻ cá chọi cái, cá chọi cái có đẻ vào bọt cửa cá Cờ dực. nhưng do ngày xưa ko có kinh nghiêm nên mình ko bắt cá dực ra, nó chén sạch trứng. Giờ nghỉ lại thấy hay hay, hôm nào rỗi rãi làm thử lại cái, bít đâu lại tạo dc cờ chọi