cá có hiện tượng vậy là sao?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nokia 8910, 14/1/08.

1. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ae cho hỏi cá nhà mình 2 con nuôi chung 1 hồ, có ngăn ra, đang bình thường tự nhiên sáng ra thấy 2 con vây, đuôi túm lại, nằm 1 đống dưới đáy hồ, khi thấy mình lại cho ăn thì bơi tung tăng,( vẫn ăn, đi phân bình thường) xong lại nằm 1 đống nữa, kèm theo hiện tượng kạ mình vào hồ, mình nghi là nấm nhưng nếu bị nấm thì vây, đuôi túm lại là sao, cũng chẳng biết sao nữa, xin ae cho ý kiến, cám ơn nhiều nhiều!!!

2. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị lạnh,bạn bỏ thanh sưởi vào,30 độ,thay nước cho sạch,cho cá ăn ít thôi,cá nó đói bụng nó mới lanh lẹ,nhiếu khi nó bị đường ruột,cứ bỏ 1 viên metrodinazol nào cho chắc ăn,vậy là cá lanh lại thôi,chúc bác thành công

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    90% là cá bị lạnh bạn nên dùng cây sưởi và nhớ kèm thanh đo nhiệt độ và nhớ là bạn phải có ở nhà nhé. Khoảng 2-3 giờ xem lại coi nhiệt độ đã đủ chưa thì tắt thanh sưởi. Muốn bớt hao điện nên rút bớt 1/3 nước trong hồ. Chúc bạn thành công.

4. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhiệt độ trong hồ lúc nào cũng gần 30 độ hết, mình nghĩ ko phải cá bị lạnh đâu, bực thiệt. MÌnh sợ bị đường ruột, mà bệnh đó thì mình bó tay, mình ko có mát tay trong việc điều trị bệnh này, hiện nay mình đã rút 50% nước, cắm sưởi, tăng muối, 2 viên metro, ngày thay nước 1 lần, ko biết sao đây. Chán wa, sau 1 năm trời tìm tòi, nghiên cứu, học hỏi nuôi cá la hán, đến nay "trắng tay", lần lượt ra đi, ko 1 con nào sống sót, hiện nay còn 3 con, 2 con bệnh, 1 con khỏe, rất đẹp, ko biết tương lai ra sao, bữa nào pót choae xem, thông cảm tại chán wa nên sẵn đây tâm sự với ae

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn Nokia8910. Nghe bạn nói thế mình chia buồn với bạn. Việc cá bạn liên tục bị bệnh đường ruột thì bạn phải coi lại cách cho ăn. Bạn cho ăn tôm đông lạnh hay tép tươi. Theo mình nếu tôm đông lạnh thì phải bỏ vào ngăn đá. Trước khi ăn lấy ra 1 con để bớt lạnh rồi cho ăn là vừa. Đừng để ngăn dưới lấy ra lấy vào mấy ngày tôm bị hư, gặp lúc cá yếu trong người ăn vào là sình bụng ngay. Bạn nên cho ăn đồ tươi thay đổi : Tép - cá lóc ( quan trọng lắm ) thịt bò ( ít thôi ) và thức ăn khô. Mình nuôi gần 2 năm như vậy vẫn ổn. Chào bạn nhé.

6. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu thấy cá ngứa ngáy thì bạn rút 50% nứoc pha thêm 1 chút muối+tang nhiệt độ lên 30-31 độ là ok,chúc cá bạn mau hết bệnh