Cá có nên cho ép cùng máu không?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi nguyenminhhoang, 7/5/07.

1. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy người hay cấm đoán chuyện loạn luân như cha-con, mẹ-con, anh-em, . . . nhưng sao em ép ra thì thấy đàn con của chúng nhìn khá lắm có tật nguyền chi đâu? Mấy bác nào có kinh nghiệm về cái vụ này xin chỉ giáo, em còn tính làm mấy ổ nữa.

2. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chưa có kinh nghiệm về vụ này, nhưng mình nghĩ "tại sao không thử nhỉ", vì mình được biết cá la hán có đầu to là nhờ đột biến gen, mà lai tạo cùng dòng thì bị "đột biến".... biết đâu lại cho kết quả bất ngờ thì sao...
    Mình nghĩ thôi nha, điều này có thể phản khoa học đấy! Nhưng có thử nghiệm thì sẽ có kết quả mới mà...

3. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ko sao đâu bác,thường thì khi lai trùng huyết nhiều đời mới thể hiện rõ những tính trạng xấu có hại thôi bác như có tật ,sức khỏe kém,nhỏ con...bác mới lai có 1 dòng thì ko sao cả đâu,Tuy có mặt tiêu cực nhưng trong sinh vật cảnh thì đó cũng là 1 trong những mặt tích cực đó bác , nhờ những đột biến đó mà bít đâu ra đột biến có lợi thì sao nè.Chúc bác có đc những e đột biến đẹp

4. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này mình thấy chưa ai hay ít ai nghiên cứu và để ý tới ..... bác thử làm rồi đúc kết kinh nghiệm xem sao

5. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    cá có cùng huyết thống ép với nhau theo mình nghĩ sẽ ko có vấn đề,vì giống NHKC cũng xuất phát từ sự trùng huyết giữa 2 con KCPLT đấy thôi.nhưng cá con cũng có một số bị dị tật nhỏ(xụi tay bơi,túm đuôi...),chúc bạn ép cá thành công nghen.

6. VanVuongp74

VanVuongp74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko rành về ép cá nhưng mình có đọc thông tin, ngược lại với người, khi ép cùng huyết thống cá sẽ tạo ra các tính năng trội

7. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ai cũng có lý, nhưng ép đồng huyết thì phải lựa những loài nào mà chưa ép như thế bao giờ, chẳng hạn như kim cương nếu mà bạn lấy 2 con cùng huyết thống lại cho ép thì lúc đó đàn cá con của 2 con này bị đồng huyết 2 lần thì tỉ lệ dị tật (xấu) rất nhiều. Mà mình thấy tốt nhất là ép khác huyết thống đi, có thể tạo ra giống mới.