Cá có thể sống chung với Kim Long Úc ...

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Traitimcodon, 23/5/07.

1. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào các Bác, các Chú, ...
    Ai cũng biết là Kim Long Úc là tay "Sát thủ máu lạnh" ... Hắn không chừa một ai và chẳng chấp nhận bất kỳ một "người nào" sống chung với nó, đặc biệt trong một không gian chật hẹp. Nếu không tin xin xem thêm phóng sự "Kim Long Úc đại náo thủy cung" của Bác TrinhPhuogAn sẽ thấy cái tính hung hăng và du côn và cái "bộ mặt thật" của Kim Long Úc như thế nào ....
    Sau khi mua một bịch cá chép mồi về bỏ vào hồ cho Kim Long Úc ăn, vài ngày sau Cháu vẫn còn thấy một con, nhưng con này chắc chắn là không phải là cá chép. Đến nay đã hơn một tháng, điều làm Cháu ngạc nhiên là hai con vẫn sống hòa bình với nhau. Trong hồ, ngoài con chùi kiếng có bộ giáp sắt mà KLÚc đã chê từ lâu ra thì Em cá này vẫn bơi lội tung tăng và rất siêng năng làm vệ sinh dưới đáy hồ ... Xin cho hỏi có ai biết Em cá này có tên gì và có thể liệt vào danh sách Cá được nuôi chung với cá Rồng không?
    Một vài hình ảnh sống hòa bình ...
    .... Em này thực không đẹp như cá để nuôi làm kiểng, nhưng bộ vảy có ánh xanh tím cũng bắt mắt lắm và rất là dễ thương. Và đây là chân dung của Em nó ...
    Xin các bạn bổ sung thêm về các loại cá có thể sống chung với cá Rồng, đặc biệt với "cái thằng Sát thủ" này

2. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình nhận xét con KLU bạn nhé!
    Con KLU của bạn màu đẹp đấy.Nhưng bụng cá bạn thì phệ quá.Có lẻ bạn cho nó ăn thoải mái.Cố gắng nuôi theo chế độ con bạn có tương lai lắm
    Còn về người em đang nuôi chung với con KLU theo mình thì đích thực là con cá Rô 100%

Con Rô này sống ngoài ruộng thì rất khoe.Nếu bạn nuôi chung con KLU mà nó không mất tích ( ^^ ) thì nó sẽ thích nghi ngay thôi.
    các bạn khác nhận xét thêm nhe!

3. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em thả cá lóc vào lâu ngày lớn lên nó chơi luôn kim long ÚC phải cho nó ra ở riêng ,con rô thì thì chắc không dữ bằng ,mai em mua rô đồng về thả thử,xem thế nào ,thanks bác Trái tim không ngủ yên ý lộn Traitimcodon

4. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy ông anh mình có nuôi chung baba, sam với kim long Úc mà không thấy đả động gì nhau cả. hàng xóm không hề xích mích mà cũng chẳng đoái hoài nhau lúc trái gió trở trời. các bác cứ thử xem sao =P~ =P~ =P~

5. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bụng phệ y như chủ ý mà>>>em cũng cho ăn cá chép mồi và cuối củng cũng có một con cá chép sống được đến h>>Thanh Long nó không ăn là con đó thoát nạn>>>theo em nghĩ có lẽ cá rồng nó không khát máu lắm đâu,nó vẫn còn chút chút gì đó gọi là nhân tính>>>he he he

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    con này đúng là cá rô,bịch cá mồi của mình lâu lâu vẫn lạc vào vài em

cá rồng mình thấy cũng hiền,chỉ ăn no thôi chứ ko giết cá mồi,còn con la hán,mình thả mồi dư là nó giết hết <~~~ bực mình cho ăn ít

7. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá rồng chịu sống chung với cá rô đúng là lạ thiệt,con KL Úc nhà em cũng đang sống với 2 con cá trâm nhỏ nè,em nghĩ chắc nó thấy cá trâm quá nhỏ ăn ko đủ no nên nó cho 2 concá nhỏ sống chung để sớm tối có nhau í^.^

8. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Trời, Cá Rồng của bạn cho ăn cá Trâm hay là cá Trâm bị .... "đi lạc" vậy?

9. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình chưa thấy cá rồng "xơi" cá rô nhưng mình nghĩ cá rồng cũng khó ăn do cá rô do ngạnh hai bên mang khá bén, cứng và lợi hại. Hai ngạnh này cứng và rất khỏe mà cá dùng để "lóc" đi trên mặt đất hay "leo" lên bờ ao khi mưa xuống. Sự tồn tại cá rô và cá lóc chung trong ao, vũng ngoài tự nhiên cho thấy cá rô không phải là cá mồi nhưng có thể là mồi của loài khác như rái cá, ba ba ... vì cách ăn mồi của loại này khác cá.

10. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Xin cám ơn các Bác, các Chú đã xem và bàn luận ...
    Vừa rồi có một Chú PM cho Cháu và nói thế này: ... hồ nuôi cá Rồng không nên để san hô làm nền đáy vì chứa nhiều chất bẩn dễ gây ngộ độc, dễ gây thương tích khi bắt mồi của cá và điều gần như chắc chắn là ... lớp san hô này sẽ "nuôi" một loại giun không có lợi cho cá ... Nhưng với cách sử dụng san hô dùng để làm nền đáy như thế, mình thấy rằng là nước rất trong và sạch và ổn định được độ Ph trong hồ ... Nhờ các Chú, các Bác tư vấn cho Cháu để về thay đổi ...

11. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    lúc trước mua cá trâm cho thanh long và ngân long ăn,em thấy hơi nhiều nên cho KLÚc bớt ko ngờ thả dzô KLÚc ko ăn mà chỉ có bọn chép mồi dzí theo ăn cá trâm đến hôm nay thì còn lại 2 mống:D

12. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình thấy con thái hổ có vễ hợp đó, loại này rất khõe, đẹp và nhanh nhẹn nhưng bản tính cũng dữ lắm, chỉ sợ nó bắt nạt em kim long thôi.

13. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Thái hổ thì ok rồi.trước đây giá không đắt nhưng giờ thì đắt lắm,có khi đắt hơn chú kim long úc.diễn viễn phụ mà cát xê cao hơn kép chánh thì hơi bất hợp lý.:confused:
    Kim long úc tính khá hung dữ,cá rô nhanh nhẹn,núp kỹ thì không sao.thái hổ không có đuợc bản lĩnh đó nên nuôi chung klu thì hơi phiêu lưu.
    nuôi chung hồng két cũng có thể được do 2 con không cùng tần săn mồi,HK không có khả năng tranh ăn hay đụng chạm gây hấn.tuy nhiên cũng tùy theo bản tính của chú klu nữa.

14. rotter guy

rotter guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc chắn con cá mồi là cá rô,ko tin bạn bắt thử nó ra ngoaì xem sao,nó vẫn có thể sống 1 thời gian mà ko cần nước( đôi khi,dưới quê,ngưới ta hay bắt dc cá rô trên đọt dưà)....nhỏ đến lớn mới nghe bác HO@NGLONG nói con cá có nhân tính...xin đính chính laị dùm CÁ TÍNH bác ơi.....hihihi

15. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Con cá chép sống chung với em Thanh long của em càng ngày càng lớn,tranh ăn cả với hồng két nên em ghét cho phiêu diu nơi cực lạc luôn rồi>>coi như hóa kiếp cho nó.
    to rotter guy:vậy thì xin thành thật cám ơn bạn rotter guy nhé>he he he.

16. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con rô đồng đẹp quá, toàn thân ánh lên vàng 24k bị rỉ, màu sắp leo hết hàng vảy thứ 11. Vây căng, đầu viên đạn, sharp body, lại có cả 1 nốt ruồi tài lộc ở đuôi, good job man.

17. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình nghĩ là thả con rùa vô ở chung với tên sát thủ đó dc đó ^^

18. beginer

beginer Member

Thích đã nhận:
    1
    đang nuôi một con Ông tiên với KLU 20 cm, thấy chúng ăn ở với nhau cũng rất hòa thuâṇ. Con KLU đi đâu thì chú kia theo đó nên thấy cũng vui vui.
    Còn một hồ thì chú TL vi v̀ang 15 cm dang sống cùng bầy cá đĩa, chưa thấy chúng choản nhau bao h. Nhưng kg bít khi lớn lên con TL có dữ lên kg nữa, nếu kg lại phải sắm thêm caí hồ nữa.

19. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tớ cũng đang nuôi 1 KLU, thật lạ là nó được thả vào bể khi đã có 1 đàn cá kiếm (có cả bố, mẹ và một lũ con), 1 con Hồng két, 2 con chuột, 1 con chuột Mỹ và tất nhiên là cả 1 con tỳ bà dọn bể. Vậy mà đến nay đã 6 tháng rồi nó chỉ xơi nguyên đàn cá Kiếm và sống rất hòa bình với lũ còn lại (hiện nay nó dài 23cm). Không biết việc này có lạ không?

20. chim_canh

chim_canh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhân đây cho mình hỏi: Con KLU này lúc trưởng thành kích cỡ khoảng bao nhiêu vậy? Thanks!