Cá có vết sần đỏ ngay hậu môn

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi thonguyen, 8/11/07.

1. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có con xanh lam khoảng 7-8 cm, cá nuôi được 1 tháng đang khỏe mạnh nhưng 2 hôm nay hình như có vết sần đỏ ngay hậu môn, cá đen người và hay nằm hướng lên ko (khoảng 30 độ so với mặt bể) ? Ko biết bệnh gì? Các bác giúp với kẻo nó chết mất.
    Cám ơn nhiều

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá lam hay bị bón, phân vón cục ứ lại ở hậu môn ko thảy ra được, có khi to bằng đầu đũa, bạn quan sát xem hậu môn cá có phình ra ko, nếu phình ra hậu môn có thể bị sưng đỏ. Trường họp ko thải phân được, có thể bắt cá ra, dùng một cái que ko sắc lấy phân ra, khéo léo để ko làm tổn thương cuốn hậu môn, cần cho ăn thức ăn bổ sung tảo giúp tiêu hoá tốt và thay nước sạch kích thích thảy phân.

3. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng như bạn nói, gần hậu môn cá hơi phình to, nhưng mình ko dám làm như bạn nói (dùng cây khều ra) mà chỉ thay nước sạch thôi, đến nay nó vẫn vậy, chưa hết. Ko biết có dùng thuốc gì được ko? Thức ăn tảo ở Bến Tre ko có. Bó tay luôn.
    Cám ơn bạn nhiều, Lamvn

4. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh Lamvn ơi, cho Em hỏi Sau khi trị nấm xong..cá lam nhà Em vẫn bị đen và sáng nay thấy trên mình nó có vết lở loét..Em lo lắm..có cách nào trị được không Anh?

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nếu trầy ít bạn thử ngâm muối 2-5% xem có đỡ hơn ko, nếu nước tốt thì màu cá sẽ dần dần sáng lại.