Cá cóc, cá da báo ăn gì - kíu kíu

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi PMD, 4/11/05.

1. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhà em có 2 con cá em cũng chẳng biết tên chính xác nó là gì. Tụi bán cá bảo nó là cá da báo. Một tụi khác lại bảo nó là con cá cóc. Mình nó tròn ủng nhìn đúng là giống con cóc thật. Mình nó màu xanh có những chấm tròn đen to như da báo ý ạ. Bụng nó màu trắng nhưng em quan sát thấy cái bụng nó có thể đổi sang màu đen tuỳ lúc (hình như là theo tâm lý ý ạ lúc vui một màu lúc buồn một màu). Dáng bơi của nó như một chiếc tàu ngầm ý nhìn rất vui mắt. Có lúc nó cuộn cái đuôi lên nằm nghỉ trông tròn xoe như quả bóng.

Có người bảo nó hiền có người bảo nó sẽ ăn thịt các con cá con khác. Riêng em thấy nó rất hiền không bắt nạt em cá nào hết mỗi tội là trông cũng hơi dữ nên nó bơi đến đâu bọn cá khác là chánh hết.

Em thấy hình như là nó chỉ ăn ốc thôi vì em thả giun, thức ăn sẵn nó đều không ăn. Ốc nhà em hiện đã bị nó xử lý sạch sẽ hết rùi. Bốn năm hôm nay rùi nó không có gì ăn trông gầy đi trông thấy rất tội nghiệp quá các bác ạ. Có bác nào biết ngoài ốc ra nó còn ăn cái gì khác không kíu em với à quên kíu nó với.

Hôm qua em thử mua một con ốc to (ốc bé em kiếm không ra) về băm nhỏ cho vào nó cũng không ăn. Nhưng mà hình như nó ngửi thấy mùi ốc chết liền sửng cồ lên bơi lung tung trong bể rồi đuổi theo các con khác cắn đuôi. Chắc là nó đói lắm lắm rùi kíu kíu với...

2. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Hay là nó ăn tép hả các bác. Mấy hôm nay em dặn ở nhà đi chợ mua tép mà không có. Hay là bể nhà bác nào nhiều ốc nhận nó về nuôi giúp em với.

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cá này là loài xử lý ốc mà. Nhưng có lẽ nuôi lâu trong bể thuỷ sinh không ôn? Cá này dữ lắm đấy.
    Lúc nguy hiểm, như thiếu oxy chảng hạn, nó sẽ phình lên như quả bóng.
    Con này gọi là cá nóc thì đúng hơn

4. sanipriya

sanipriya New Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn cho nó ăn thịt bò băm thử, tớ cũng từng nuôi con này rồi, cuối cùng nó ... chết vì nhà tớ cả tháng mới ăn thịt bò một lần.... hu hu hu!

5. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    @sanipriya:
    Cám ơn bạn nhé mình sẽ thử ngay hy vọng còn kịp. Bạn có thấy con này hiền không bạn. Mình thì thấy nó rất hiền. Sao nhiều người bảo là nó là cá dữ vậy???

6. weld

weld New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá này dữ lắm, xơi mất mấy con nêong của mình rồi. Bạn có thể cho nó ăn trứng cá, rất bổ dưỡng, mỗi tội bẩn bể. Mình hay ra metro mua trứng cá ngừ về cho nó ăn.

7. heosua

heosua New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá nóc Xanh

Khi bể mình nhiều ốc, mình thả 1 em này vào thế là ốc sạch sẽ, loại này ăn ốc điêu nghệ y như mấy cô gái hay ngồi ở quán ốc Trần Hưng Đạo. loại này đói cái gì cũng ăn hết nên nếu để lớn quá thi nguy hiểm. thường thi khi để trong bê lâu nó to đùng lên thì mình lại thả vào 1 con cá nóc xa'm hay thấy trong thau tép của mấy chổ bán cá. ----> bạn sẽ thấy những trận " vật cổ truyền " hay cực. Cá cóc xanh sẽ giảm hung hăng để trốn vào góc hoặc sẽ lòi ruột. hic
    Vì mình chơi thủy sinh hay dùng vi sinh, tự nhiên trị tự nhiên nên có hơi tàn bạo tí he he

:D

8. hieu

hieu New Member

Thích đã nhận:
    42
    Ý kiến của bác y sì như của em , còn xử lý sau cùng thì em lại mang ra hàng cá hoặc có lần em mang ra cái ao gần dường, thế có vẻ nhân đức hơn bác heosua:devil:

9. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Cá mà các bạn đang đề cặp đến mình thích kêu nó là cá nóc mắt đỏ, nó chuyên về ăn ốc. Nghe nhiều nói về nó tôi cảm thấy là OAN cho nó. Hiện tại tôi nuôi 6 con cá nóc mắt đỏ trong hồ thủy sinh để cho nó ăn ốc. Nó bơi rất chậm và rất nhỏ con vì vậy khả năng nó quay ra ăn cá nuôi chung trong hồ khi hết ốc là bằng không.

10. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Sai rồi. Ngày còn bé em nuôi hổ lốn các loài cá. Bọn nóc này khoét bụng cá vàng nhơ chơi. Chỉ có cá nhanh không may ngang qua mồm thì bị rỉa vây thôi. hik hik

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Anh fahsailam: anh nhầm rồi ạh, con này không giống con ở nhà anh, vì em đã thấy con ở nhà anh rồi, con này lớn hơn, thường ng ta bán cỡ ngón tay cái hoặc to hơn thui, (và con này khi còn nhỏ cũng không giống con ở chỗ anh), thực sự nó rất dữ...và..có thể ăn mọi thứ nếu nó đói...nó từng "ăn sống" một con dĩa của em, cái này là em nhớ nhất! Còn chuyện nó ăn ốc thì cũng có đấy, nó ăn ốc cũng sành điệu lắm...nhưng thường khi quá đói và không có ốc thì đuôi những con khác cũng là đồ ăn ngon cho nó....loại này các chỗ bán cá bán nhìu..thường cho vào thau, và khi mua người ta đều khuyến cáo là nó rất dữ....em sợ thứ này lắm..nếu cho ăn uống đầy đủ, nó lớn cực nhanh!#:-S
    @PMD: nếu bạn thik cá này, cứ nuôi nhé, và tập cho nó ăn trùn chỉ!hì!:)

12. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
  13. tuantranduc

tuantranduc New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh em nhiều nhiều quá.ko thì hai con cá béo như lợn của mình đi toi.vừa đi lùng khắp mấy cái hồ ở quan nhân mới đc 2 con ốc và 1 con cua.về thoáng cái mấy con lợn nó khoáng ngon lành

14. buitrongbinhb

buitrongbinhb New Member

Thích đã nhận:
    45
    ăn trùn đông lạnh, ăn ngon miệng lắm....gấp 5 lần khẩu phần cá khác!

15. boo-boo

boo-boo New Member

Thích đã nhận:
    16
    Cá nóc nhà mình chết đói gần 2 tuần roài, vì bể đã hết ốc, thấy mọi thứ vẫn bình thường, nhưng dù sao cũng muốn bít nên cho nó ăn gì, chứ nhỡ nó die, bể lại có ốc, lại tốn xiền mua chú nữa về :D

16. tuantranduc

tuantranduc New Member

Thích đã nhận:
    0
    hí hí.rất cám ơn mọi người vì mình đã cứu đc đàn cá da beo gồm 4 nhóc của mình.#:-S
    Chính thức tuyên bố là mấy con beo có thể ăn ốc con(đi dọc mấy cái ao và hồ í):(
    Nếu ko có thể chạy ra chợ xin 1 chú cua và bỏ hết càng +mai đi.chỉ giữ lại chút thịt
    Và lũ beo này cực kì tợn.mình có quay cảnh chúng nó xơi con cua.hic khiếp lắm:p

17. cacanhvietnam

cacanhvietnam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở quê em cá này gọi là cá da báo. Em cũng đã từng nuôi 1 đôi nhưng die oài. Loại này ăn ốc thì khỏe lắm . Nhưng trông cái hình dáng thì cũng chẳng đẹp cho lắm

18. chipmiao

chipmiao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá da báo nhà em từng nuôi. Loài này bình thường trông rất khù khờ, ngộ nghĩnh và đáng yêu nhưng thực sự nó là loài ăn thịt. Khi nó săn mồi thì quả thật tốc độ bơi phải nói là đáng kể, cộng thêm miệng hút cực mạnh thì phải nói là các loại cá nhỏ phải 'xuôi tay phó mặc' chứ chẳng trốn tránh hay chống cự đc. Loại này khá nhát người nên thường sẽ chỉ săn mồi vào đêm, nhưng khi quá đói nó trở lên liều lĩnh hơn. Bác cú thử để bỏ đói nó khoảng 1,2 ngày, sau đó thả 1 con tôm ( hoặc tép ) chết vào bể coi, mùi tôm chết sẽ hấp dẫn khiến nó mò tới ngay, lúc này hãy tập trung quan sát vì cảnh này quả thực rất thú vị : miệng cá da báo khá nhỏ, nhưng nó chỉ cần chạm miệng vào bụng con tôm là ... "tẹp" 1 phát, hút gần như toàn bộ phần thịt bên trong xác tôm. Với cá nhỏ và ốc nó cũng săn mồi tương tự. Ngày xưa em nuôi rùa chung với con này, mỗi tuần mua 2 nghìn tép để trong tủ lạnh cho ăn dần, quan sát mới phát hiện ra.

19. myhanhartist

myhanhartist New Member

Thích đã nhận:
    5
    trời! bạn đang nuôi sát thủ trong hồ đấy! tôi từng chứng kiến cảnh nó dùng hàm răng bén ngót ngoặm ngang thân mấy con cánh buồm lớ ngớ bơi ngang qua mồm nó đó! nhìn con cánh buồm niểng ra, bơi thoi thóp mà vẫn bị chúng tấn công.....thật ác quá! tui đành ra tay diệt ác trừ gian đấy bạn ạ!

20. tuanmano

tuanmano New Member

Thích đã nhận:
    37
    Mình mới bị chết một trong ba con da báo vì ko cho ăn đúng cách ! Cảm ơn chủ topic nhé ! :(