Cá con bị chết ! Nhờ giúp đở !

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi meoconkitty, 25/4/06.

1. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bầy cá con nhà em được 3 tuần tuổi. Không biết mấy hôm nay do thời tiết nóng hay do em cho ăn không đúng nên bầy cá nhà em bị chết
    Mô tả: Cá con bơi lừ đừ, chạy vèo vèo, sau đó lừ đừ, lật bụng, vài tiếng sau là chết veo.:confused:
    Nguyên nhân ?: Có phải Em cho ăn trùng chỉ sớm quá, hay trong trùng chỉ có "độc" (do chỉ có con lớn và vừa vừa chết, các con bé không chết) hay do cá em đói ( em có cho ăn bobo ).

Rất mong các anh chị hướng dẫn cách khắc phục. Đây là lân thứ hai em ép cá. Hoàn toàn chưa có kinh nghiệm (Lần đầu chỉ còn 1 con !).

2. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    trời ! mới 3 tuần mà đã cho ăn trùng chỉ rùi ,3 tuần thì tập chp cá con ăn lăng quăng một tháng rưỡi trở lên mới cho ăn trùng chỉ ,hèn chi cá của bạn chết sớm là phải !!!

3. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ăn trùng chỉ cũng được, nhưng cho ăn rất ít, tuyệt đối không nên cho ăn dư hoặc cho ăn trùng chỉ đã để lâu hoặc chưa sạch.

4. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn xem kỹ coi có phải do cá con của bạn bị nấm không nha!Vì cá con rất dễ bị bệnh này.NẾu phải thì cho muối và thuốc trị nấm vào.Cá của bạn sẽ nhanh chóng khỏi bệnh thôi.Chúc bạn thành công lần sau!

5. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các anh. Nhưng em phải làm sao để khắc phục bây giờ.
    Mình xử lý nước muối như thế nào và thuốc trị nấm là thuốc gì vậy anh ?
    Mong anh chỉ giúp

6. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đã cho cá con ăn trùng chỉ sớm wá rồi cá mới khoảng 3 tuần chỉ nên cho ăn bobo thôi và nếu có thể thì bạn cho chúng ăn trứng gà phơi khô chứ chúng nhỏ như thế sao ăn trùng chỉ được nên bạn đừng cho nó ăn nữa nha mà phải xem kích thước chúng thế nào rồi tiếp theo mới cho chúng ăn thức ăn nào mới phù hợp với kích thước đó mong sẽ giúp bạn được phần naò.Thân

7. tocdai

tocdai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc bột trị nấm bán đầy ở các tiệm bán cá. KHoảng 5000 một bịt, hỏi thêm người bán về liều dùng bạn nha.Về muối thì bạn cứ bỏ muối hột vào, khoảng 1 muỗng cà phê đầy cho một xô nước.

8. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Xin trân thành cám ơn đã chỉ dẫn kịp thời.
    Em ra tiệm mua thuốc trị nấm và xử lý theo hướng dẫn của chị bán.
    Cá em không còn chết hàng loạt, nhưng thỉnh thoảng vẫn còn 1 vài con bị chết.
    Hi vọng là chúng không chết nữa.:applause:

9. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng gặp trường hợp như bạn meoconkitty, hiện tượng đó không phải là nấm ..mà cá con nhiễm khuẩn trên mang. dẫn đến ngộp thở ..cá căm đầu nhoi nhoi để thở... dùng Tetraciline (250mg/20l nước) ngâm cá ít nhất 2 ngày .. bảo đẩm không con nào đi nữa.

10. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bị bệnh mà dùng kháng sinh thì coi chừng ... vô sinh luôn. Chua kể HM chỉ còn quartermoon :-* .
    Theo tôi, đừng dùng kháng sinh. dùng nước muối thích hợp cộng với thay nước thường xuyên là Ok.
    Cá còn nhỏ thì dừng cho an trùng chỉ. Trùn bây giờ dơ lắm. nước đầu nguồn bị nhiễm bẩn rồi (kim loại nặng rất nhiều), con trùn sống dưới bùn nên có thể bị ảnh hưởng nhiều nhất. Cá con ăn bo bo rồi lớn hơn thì an lăng quăng mén là tốt nhất. Không biết có bạn nào cho ăn bằng ròng ròng chưa. Đuôi HM, Dtail ra đẹp lắm đó.

11. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    ròng ròng là cá lóc con phải ko anh ? em cho ăn thử rùi ,cũng có kết quả lắm nhưng muốn cá khỏe ,đuôi đẹp ,màu sáng thì nên cho ăn trứng tôm ,hiệu quả vô cùng !!!

12. kirikitty

kirikitty Member

Thích đã nhận:
    0
    tui o Vinh Long lan. Hoi xua co nuoi nhieu ca Betta lam. Nuoi theo kieu vuon.
    ep cá trong một cái lu, để nước thấp khoảng 20cm,co1 một vài cọng rong ít thôi, cho một cái lá môn nhỏ vào, thả cặp cá vào, đậy tối,kín kiểm tra vào buổi tối, khi nào cá mái đẻ xong với ra.
    đợi cá con nở, vẫn đậy tối, kiểm tra xem cá con ăn hết noãn bào chưa, khi hết và cá con khỏe (khoảng 5 ngày) cho một ít trứng nước vào, để ý xem cá con con ăn đưoc75 ko,có con ăn được con ko, tăng cường thêm lòng đỏ trứng gà (phơi khô cà nhuyễn dùng từ từ).không đậy kín nua.
    Lượng nước phải thêm vào theo kính thước tăng trưởng của cá con (sao cho mật độ ko quá dầy),khoảng 11 ngày vớt cá cha ra.
    20 ngày thì tập ăn lăng quăng.khi cá khoảng 0,7-1cm thì đem ra sáng. cho đầy nước, cho vào 1 cục dất sét lấy từ mé ruộng. trên mặt thả lục bình loại nhỏ( hoạc gạc nay) che mát kín mặt lu. nên đề phòng che mưa rớt vào ( có thể thúi nước).cho ăn ngày 2 cử , sáng sớm và chiều khoảng 5h.
    kiểm tra nước. nên ít động vào lu cá (như vớt xem cá con). nuôi vậy khoảng 2 thang. rồi tùy bạn giả quyết chúng...hihi
    có ji sơ xuất mong bà con bỏ qua nha.

13. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cứ cho ăn trùng chỉ nếu nó ăn, cho rong vào để mây con chậm lớn hay con ăn trùng chỉ chưa được thì nó sẻ ăn trùng cỏ sanh ra từ rong. Cứ 2-3 ngày phải hút thức ăn và đồ dơ ra và thêm vào số nước hút ra (chừng 20%). Cách trị bây giờ là thay hơn 50% nước. Thay nước bằn ống hút nhỏ của ống thổi bọt. Cắt một đủ dải từ đáy hồ ra tới đất, đổ nước vào 1 đầu đến khi nước trào ra đầu bên kia thì dùng tay bịt 2 đâu lại, xong giữ 1 đầu và cho đầu còn lại vào đáy hồ và buôn đầu còn lại ra thì nước sẽ tháo ra, sao đó coi chổ nào dơ thì hút nó ta (coi chừng hút em bé ra nha). Châm nước vào cũng theo cách nấy nhưng nước thay phải cao hơn hồ. Thay nước xong thì cho muối vào, nếu thích thì theo cách mấy bác khác dùng thuốc riêng tôi thì vô ích. Nấm ngoài da còn trị được chứ còn bị trong cơ thể cá thì cho nó lên tự sinh tự diệt thôi, trị không hết đâu.

14. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cho hỏi tí, lòng đỏ trứng phơi khô thì mình cũng đoán ra, nhưng trứng nước là trứng gì vậy ??? trứng gà sống hay áp la ??? Các bạn chỉ giáo dùm nhá

15. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    trưng nước là lòng đỏ trứng đã luộc chín và hòa tan vào nước roài đó bạn tỉ lệ là khoảng 1 chén nhỏ thì lòng đỏ trứng chỉ bằng móng tay thui nha

16. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    meoconkitty. cá 3 tuần bị như vây thì thay nước liền .trùng phải rửa nhiều lần và cho ăn ít lai .để ý thấy em nào bơi lờ đờ thì vớt ra ngâm nước muối hơi mẵn, 1 vài ngày nếu thấy cá khỏe thì cho ăn từ từ lai.