Cá con bị teo đuôi. Mong giúp đở !

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi meoconkitty, 14/9/06.

1. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các anh chị !
    Hiện mình đang cho ép 1 đàn cá con khoảng 4 tuần tuổi. Nhưng cá con bị teo đuôi dần và bơi yếu --> chết. Mình thay nước 3ngày/lần. Thức ăn là trùng chỉ.

Mong các anh chị hướng dẫn cách khắc phục.
    Chân thành cảm ơn trước.

2. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    vấn đề hơi bị nan giải,thoạt nhìn thì mình đoán là do nước,nhưng hình như trước giờ bạn vẫn nuôi tốt bằng nước này phải không?nhưng thực ra bạn thay nuớc cho cá con như vậy là nhiều quá mình không biết bạn nuôi mật độ bao nhiêu nhưng mỗi tuần 2 lần là dư cho cá con rùi,cá lớn thì tùy thích bao nhiêu lần cũng dc.
    teo đuôi thì không thể nói là bệnh gì dc vì bị bệnh gì cá cũng teo đuôi ,bơi yếu cả,bạn xem
    còn triệu chứng gì khả nghi hơn không nhé tạm thời thì thử cho 1-2 muỗng cafe muối/lit nước thử xem,nhung nói trước lá kết quả không bảo đảm vì hầu hết các loại cá cảnh phòng bệnh là chủ yếu nếu cá đã bắt đầu chết tức là bệnh đã toàn phát khó chữa đấy

3. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có bày cá con giống như meoconkitty kể, cũng bị các triệu chứng như vậy và cũng chết dần như vậy-mới đầu, mỗi ngày 1 bé, 2 hôm nay thì 4 bé/ngày. Mình cũng đã thử hết cách mà vẫn bó tay. Mình đang tính đến giải pháp cuối cùng: Mỗi bé 1 chuồng. Ở siêu thị có bán mấy hũ nhựa nhỏ giá 1200đ. Mình nghĩ chỉ còn cách đó mới mong cứu được vài bé.
    Có bác nào có kinh nghiệm về vụ này làm ơn giúp chúng tôi với!

4. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Buồn wá! Cả bày đã sum họp đủ cả trên thiên đường :crying: . Các bác chẳng giúp mình gì cả. Chúc cho meoconkitty đừng xui xẻo như mình!

5. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    May mắn hơn bạn, Cá của mình còn được 12 con bạn à. Tụi nó cũng èo uột lắm. Ăn uống kén lắm. Hi vọng không em nào đi nữa .

6. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay thì sao meoconkitty? Tình hình sức khỏe của 12 vị baby ấy thế nào rồi? Có ăn uống ngon lành chưa?
    Mình nghĩ có lẽ do mình bỏ quá nhiều rong vào hồ ---> cá bị nhiễm nấm từ rong. Cũng có thể nhiễm từ thức ăn. Lần sau mình sẽ cẩn thận hơn.