cá con ...die hết goài ..hixhix

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi vi3t_gang, 15/3/06.

1. vi3t_gang

vi3t_gang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi ! Tui Có con Rồng Lữa no' lớn cỡ 3 ngón tay rồi .... tui thấy bụng nó bự lắm ..tui nghĩ là chắc sắp đẽ .....tui diên dễ sơ. ....vì nó là cá mái . Nhưng tui vẫn đễ nó đẽ . nó đẽ đợt đầu trứng cá hư hết.....nghe người ta nói cá mà đẽ xong là khoãng 15 ngày sau là đẽ lại . cho nên tui bõ con trân châu vào chung với nó , thấy nó không cắn nhau nên đễ im như vậy , cho dến ngày nó đẽ lại .... rồi 3 ngày sau trứng nỡ . Công nhận la hán thương con dữ lắm , cã đực lẫn mái đều thương con . ngồi ngắm cãnh nó chăm sóc cá đang nỡ trông cãm động lắm..... trưa hôm đó cã ỗ trứng hầu như rung lên hết , tui nghĩ mình chuấn bị mệt mõi vì đàn con đây . tối hôm đó tôi về ngũ vì khuya rồi nên về cũng không ngắm cá được . sáng hôm sau dậy .....tức ơi là tức....cã ỗ cá đều die hết.... cã ỗ trứng chưa nỡ thành con ...mà chĩ lò cái đuôi từ bọc trứng thôi .... ca' đực cá mái tìm những cái trứng mà hư thì ăn .... đến chiều thì hết sạch trứng hư ......bây giờ tui hiễu lí do rồi . Vì cá con thiếu oxi . Lúc mà cá đẽ thì tui rut' may' lọc nước ra . thằng bạn tui nói . thấy cá mà đẽ thì mày rút máy lọc ra .... vì luc' đó cá đục sẽ phun tinh trung lên trứng....nếu đễ máy lọc thì sẽ bị hút hết tinh trùng . Tui rút ra mà quên cắm cái sục oxi ....thế là die cã đống cá con ....nhưng tui thì ghét nuôi cá mái lắm ...vì nó đẽ hoài ... nuôi chắc điên quá ...với lại hình như cá mái thì không đẹp bằng cá đực..............

2. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chia buồn cùng bạn,bạn nói đúng rùi cá mái thì không đẹp bằng cá đực lần sau rút kinh nghiệm bạn nhé

3. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bó tay bạn rồi...nuôi cá LH mà đợi đến lúc nó đẻ mới biết nó là cá mái thì tui thua.Còn nữa bạn để liên tục 4-5 ngày mà ko mở oxi thì cá bố mẹ ko chết là may cho bạn rồi đó,huống chi là cá con.Thôi rút kinh nghiệm lần sau...cho nó đẻ lại.Nếu cần thông tin thì bạn search trên diển đàn có rất nhiều bài hướng dẩn cho cá đẻ

4. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thành thật chia buồn cùng bác , coi như là lần đầu ko có kinh nghiệm đi . Chúc bạn may mắn hơn lần sau .