Cá con khó nuôi quá

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi gold-fish1986, 8/3/08.

1. gold-fish1986

gold-fish1986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới bắt 1 bầy cá bột size 1.5 - 2 Khoảng 5 ngày đầu thì ổn, mạnh khỏe nhưng sau đó thì lai rai mổi ngày 1em, 2em cứ thế ra đi mà không biết nguyên nhân gì nửa. Thấy đang mạnh khỏe tự nhiên vọt mấy cái cứng đơ và ra đi. o xy, sưởi (29-30 độ) 24/24. Hồ 40x40x60 khoảng hơn 70 em. Help me!!!!!! :crying:=))

2. thienthanca

thienthanca Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh có thể giam bớt số lương cá xuống (cho một ít sang hồ khác) thay khoảng 1 phần 3 nước, cho máy ôxi nút nhỏ nhất, cho cá ăn ít lại. Và khi cá ổn định có thể cho cá trở lại hồ và ăn uống bỉnh thường. Nhớ phải theo dõi cá thường xuyên và kịp thời chữa trị cho những con có biểu hiện lạ. Mong cá anh mau khỏi.Thân.

3. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    có thể cá của bạn còn hơi yếu bạn nên giảm tất cả các điều kiện như máy oxi, lọc, thức ăn nha
    Chúc bạn có một đàn cá khỏe mạnh

4. gold-fish1986

gold-fish1986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cảm ơn các bạn nhưng còn 1 bệnh nữa mong chỉ giáo. Cá con đang khỏe mạnh, nhưng chỉ 1 chút tác động nhỏ như đụng trúng thành hồ, gặp người hay thậm chí nó bị con khác rượt cũng tỏ vẻ rất sợ hải nó bơi vọt như tên lửa, rồi vây kỳ căng cứng, thân mình cứng ngắt và........trút hơi thở cuối cùng luôn, hết con này lại đến con khác. Chứng kiến cảnh này thật là đau lòng.... huhuhuhuhu .......... :crying::crying::crying:

5. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    gold_fish1986 mến !

vài lời chia sẽ với bạn trong niềm đam mê cá dĩa nhé !
    ko biết cá con bạn bắt về bạn xử lý như thế nào để dẫn đến tình trạng trên, theo mình có vài nguyên nhân như nước bạn thả cá con vào có xử lý giống như nước ở chổ bạn bắt cá ko, khi đem cá về bạn có chú ý đến nhiệt độ nước ko, theo mình khi đem cá về bạn nên chuẩn bị nước thật tốt như PH, dh nhiệt độ ko quá chênh lệch so với nước cũ, khi thả cá vào hồ của bạn ko nên thả liền mà bạn nên mở bao cá khi đem về cho máy oxy chạy trong bao cá rồi rút nước trong hồ mà ban định thả cá vào bao cho chạy khoảng 30 phút sau dó cột bao cá lại cho nguyên bao vào hồ cá sắp thả khoảng 30p nữa,cá để như vậy cho cá làm quen dần với nước và nhiệt độ trách ko bị sốc, cho vào hồ ít muối và 2 mới về ko cho cá ăn. vài lời mạo muội có gì sai sót mong các Bác góp ý thêm cho em nhé ! Thân !

6. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá con nước phải sạch, nhưng không được thay nước đột ngột cá dễ bị xốc nươc cho vào bằng vòi nhỏ chảy từ từ khoản 15 phút đầy lại mực nước củ. Nên thử cách naỳ xem sao chúc bạn thành công

7. tranquyloc

tranquyloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá bột trong thời gian nuôi có hiện tượng như trên theo mình là do cá bị giật mình . hiện mình đang nuôi một bầy cá bột giống bạn. cũng chết mấy con vì hiện tượng này. tuy nhiên mình lấy báo vây kín hồ lại chỉ chừa vài khe nhỏ thì đàn cá ổn định. bạn thử cách đó xem sao

8. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Bạn nên kiểm tra độ pH và chất lượng của nước 1 cách thường xuyên để điều chỉnh cho phù hợp. Nên thay nườc mỗi ngày số lượng nhiều it`1 tùy thuộc vào vật độ cá và chất lượng nước. Quan xác xem cá có ăn uống gì ko khi cho thức ăn vào.

9. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Độ ph là cái gì vậy bác, thấy nuôi cá khó quá mà sao mình vẩn thích.

10. AlligatorGar

AlligatorGar Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là kinh nghiệm non nớt của mình, chia sẻ với bạn một ít.
    Nếu bắt cá dĩa bột về thì quan trọng nhất là xin nước ở hồ cũ của nó càng nhiều càng tốt. Bạn nuôi nó bằng nước đó rồi từ từ châm thêm nước mới, thay nước cách ngày 1 lần, thay ít và thay nhẹ nhàng, nên bỏ 1 ít methylen xanh để sát trùng (bỏ ít thôi). Sưởi không cần thiết lắm nếu nước ổn định nhiệt từ 27-28 độ, quan trọng nhất là nhiệt độ phải ổn định, cắm sưởi hoài cũng không hay đâu (tiền điện :p), rồi bạn chú ý, nếu có máy lọc nước thì phải bịt cái lỗ phun oxy lại vì bọn cá còn yếu. Tốt nhất chỉ dùng cục lọc sinh học cho đến khi bọn chúng cỡ 4-5cm. Cho ăn vừa đủ, đói chút chúng cũng ko có die đâu.
    Nếu bắt đầu có 1-2 con có dấu hiệu bị bệnh thì xin chia buồn vì những đứa còn lại sớm muộn gì cũng bị và rất khó để qua khỏi, bạn nên nuôi lứa tiếp theo.

11. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Hoàn toàn chính xác, không non nớt tí nào cho mình bổ sung chút nhá !!
    1. Nếu có hồ sẳn vớt những em còn lại qua hồ khác (may ra còn chút ít)
    hoặc dùng Water fresh có bán tại các tiệm thú y - thủy sản pha chế theo hướng dẫn cho vào hồ cá đang bệnh và ngưng cho ăn cho đến khi thấy cá khoẻ.
    2. Chuẩn bị cho lần tới:
    - Chuẩn bị hồ nước: tiệt trùng hồ bằng những gì có thể có được: Water fresh, Blu methylen, formol .....; lọc, chuẩn PH
    - Thả cá: mực nước trong hồ cao khoảng 10 - 15cm tùy theo size cá, không sử dụng máy lọc, thổi khí nhẹ, không cho ăn; khoảng 2,3 ngày sau, khi thấy cá khỏe mới cho ăn từ từ, thay nước chút ít đến khi cá quen nước, quen hồ mới "sinh hoạt bình thường"
    Chúc thành công
    Nhưng mà nuôi cá không chết làm sao vui hở anh em ?!
    Nó chán sống thì nó chết; chết chán thì nó sống
    hì hì hì ..........can thiệp được hút đỉnh thui ?!!!

Last edited: 26/8/08
  12. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    híc tính bắt cá này về nuôi nghe thế này thôi thì em dùng tiền này bắt cá lớn cho chắc kinh nghiệm đây