Cá cứ chết sau khi cắt tỉa cây!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi nino, 28/6/08.

1. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Hồ nhà mình cứ mỗi lần cắt tỉa cây là y như rằng có cá chết, không hiểu làm sao nữa.
    Đôi lúc mình cũng cắt rồi cắm lại vài cành, vài cây thì không sao, nhưng sau mỗi vài tháng thì "dọn dẹp lớn" 1 lần thì lần nào cũng bị chết cá, cỡ như Hồng Nhung, Sê can hay ông Tiên mạnh như vậy mà cũng toi mỗi lần 5-6 con...
    Có anh em nào biết tại sao hướng dẫn dùm, không lẽ mỗi lần cắt tỉa nhiều quá "nhựa" của cây làm thay đổi môi trường... làm cá chết??~X( ~X(

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn thử tả sơ qua cách cắt tỉa hàng tháng xem sao? mỗi lần cắt tỉa thay nước ra sao? có vệ sinh lọc không?

3. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lượng nước bác hút ra khỏi hồ là bi nhiêu vậy bác ? thời gian cắt tỉa của bác khoảng bao lâu ?

4. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hình như một số loại cây tiết ra chất gì đó làm cá chết. Có lần mình trồng thêm vài loại cây vô hồ thì cá, tép bắt đầu ngoi lên mặt nước hết, bơi loạn xạ, kết quả là ra di mấy em, số còn lại thì từ từ hồi phục. Mình vẫn chưa xác định là cây nào vì hôm đó trồng 3-4 loại gì đó và cũng không biết là do cây hay do nền bị xì lên. Có ai có thông tin gì thêm cho ý kiến nhé.
    Àh, nghe nói các loại ráy tiết ra chất độc khi bị cắt tỉa.

5. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    còn mình thì nghĩ là do môi trương nước bị thay đổi ( chênh lệch nhiệt độ ) nên cá chết đó bác

6. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Thường em cứ cắt ngang cây luôn à bác Blue ơi, nếu thấy thích thì em cắm đoạn trên xuống nền (thường cắt ngang cây với đoạn cỡ 20-30cm tính từ đáy nền tùy chỗ) những cây được cắt thường cao nhú lên gần khỏi mặt nước (khoảng 40-45cm, hồ em cao 50cm), những cây thường được cắt nhiều nhất là lưỡi bò, rong đuôi chồn, sun set, hẹ nước...
    Cỡ hơn 1 tuần rút ra khoảng 30% nước và bơm vô đầy lại, còn lọc thì mỗi khi thấy cạn nước ở hộp lọc chỗ máy bơm là em lấy tấm lọc bên trên đi rửa xả hay thay luôn, lấy tấm bên dưới đem lên phía trên, còn tấm lọc mới để phía dưới (em xài lọc tràn bác blue à, trong hộp lọc thường để 3 tấm lưới lọc, nếu thay hay rửa xả thì chỉ làm tấm trên cùng).
    Thường thì cỡ 1 tháng em mới "giải phóng mặt bằng" 1 lần, lúc đó thường là cắt bỏ.
    Bình thường cá không sao, chỉ sau khi xử cái hồ xong thì sáng hôm sau sẽ có vài em cá chết trong hộp lọc hay chìm dưới đáy hồ... không biết cắt tỉa cành như vậy có gì sai? :(

7. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ bác nên quên đi việc cắt tỉa cây làm cá chết.. mình cũng cắt ầm ầm cá có bị làm sao đâu ? nhưng lúc cắt tỉa cây mình ko thay lọc và chỉ thay một ít nước thui hà....

8. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thực ra cá của bạn chết trước khi cắt tỉa . cá chết ẩn trong khóm bụi cây và khi cắt tỉa nó mới nổi lên hoặc lộ ra . khi nôi trường nước có vấn đề thì thương cá chết hàng loạt .........

9. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Chắc không phải đâu bác Tèn ơi:laughing:... em để ý kỹ lắm em không thấy cá chết mà, chỉ chết sau khi cắt cắm thôi ~X( ~X(

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Nino: bạn có để tóc ngắn không? có hay dùng gel vuốt không?:D, nếu có thì mình đã hiểu...
    Tốt nhất là khi cắt tỉa tay phải sạch, không làm dồng thời các việc cắt tỉa, thay nước và vệ sinh lọc trong 1 ngày.

11. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Tóc em thì chắc là ngắn rồi, gel vuốt tóc thì em không có xài bác Blue à :D
    Còn rửa tay thật sạch trước khi cắt tỉa cây thì :)... hồi đó tới giờ em chưa để ý lắm về việc này (em sẽ rút kinh nghiệm).
    Còn vệ sinh lọc và thay nước thì em thường không làm chung 1 ngày cùng với cắt tỉa cây.
    Cảm ơn bác Blue nhiều!

12. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình vẫn thường vừa cắt cây, thay nước 30-50; 90(nếu thấy cặn nhiều). Làm vệ sinh lọc tràn khoảng 2 tháng lần, nhớ dùng nước hồ thay ra để giặt bông lọc hay rửa những thứ khác. Vài ý kiến cá nhân bạn thử tham khảo:
    - Giặt bông lọc bằng hóa chất(bột giặt hay ...)
    - Nước bạn thay tuy chỉ có 30% nhưng có thể không an toàn với những chú cá yếu, nên xem xét lại nguồn nước, nước máy hay có chất khử tuy hàm lượng an toàn nhưng tùy nơi tùy vùng không phải luôn luôn là an toàn 100%.
    Chúc bạn khắc phục được trong lần tới và có hồ đẹp, cá đẹp. Thân