cá cứ nép mình vào 1 góc!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi love, 31/10/07.

1. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà mình cỡ 60x40x40. Mình chia ra làm 3 ngăn nuôi 3 con cá la hán. mỗi ngăn là 20cm. Mình để 2 con cá lớn nhất ở 2 đầu (cỡ 2 ngón tay) và 1 con cá bột ở giữa. Không hỉu tại sao con cá ở bên góc phải nó cứ nép vào 1 góc hồ hoài và người nó bị những sọc đen, 2 con kia vẫn bình thường. Lúc đầu mình cũng nghĩ chắc tại mới mua hồ về nên nó sợ nen mình cũng không lo cho lắm. Nhưng mình đã mua nó về 1 tháng đến nay nó vẫn bị tình trạng như vậy. Nhìu lần mình đã đỗi chỗ chúng với nhau. Nhưng con cá mình mới cũng vẫn nép vào 1 góc như con cũ và người bị sọc den. mới đầu mình nghĩ chắc cũng tại nước nhưng nếu tại nước thì mấy con kia cũng bi luon rồi. Các bác cho ý kiến với.~X(

2. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    neu ai biết thí chỉ mình với,cam' ơn rất nhiều.Mình đang rất lo lắng.hix

3. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con KCX của mình cũng có hiện tượng như vậy , bị hơi lâu..bạn thử làm như cách mình xem sao , cho nó nhịn ăn 1,2 ngày thử xem sao , hoặc xem cá có triệu chứng gì khác không , như từ mang tới bụng có màu đỏ , cá có hiện tượng bỏ ăn , đi phân trắng...??

4. ck2007

ck2007 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu từ mang tới bụng có màu đỏ là cá bị gì vậy ? Nói rõ cho mọi người biết đi

5. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn mua thêm một cái hồ nữa, bỏ con cá lớn không sọc vào, còn con cá sọc cứ để như vậy đi vì có con cá nhỏ nó ăn hiếp một thời gian là hết sọc a. Nhớ cho ăn ít thôi, hoặc nhịn đói một hai ngày củng là một cách hay đó bạn. Cá nhát dùng nóng ruột dời tới dời lui làm cá càng bị sọc lâu hơn.Chúc cá bạn mau trở lại bình thường.

6. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trước đây mình cũng từng gặp trường hợp này, nhưng sau khi di chuyển cho 2 chú cá lớn ở gần nhau hơn, đồng thời thường cho ăn thêm cá lòng ròng(lóc con) hoặc cá con (nhỏ) khác. Đồng thời kết hợp cho ăn thức ăn khô và tập cách làm quen với chúng như : Báo giờ ăn (gõ nhẹ vào thành hồ hay bún trên mặt nước rồi mới thả thức ăn vào), ngồi quan sát và dùng ngón tay đùa với chúng, cho chúng soi gương. . . Giờ thì chúng rất sung tuy mới được ngón tay. vừa thấy mình mở cửa chính của nhà là reo lên ngay, hơn nữa chúng còn biết khi nào được ăn và ăn ở vị trí nào dựa theo hướng di chuyển của bàn tay mình khi cho cá ăn... Tóm lại là kg khó khi tập cho cá dạn dĩ hơn. Nhưng bạn nhớ bịt lại 1 ống thoát nước (sục khí) của máy bơm (nếu có) để cho cá có thời gian nghỉ và kg núp sau máy lọc để kg bị dòng nước mạnh tấn công, . . Đây là kinh nghiệm thực tế của mình, bạn tham khảo xem sao nhé!Chúc thành công.

7. hailan1011

hailan1011 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bịt lại thì mình phải dùng máy oxy hả anh..........thân..........

8. hailan1011

hailan1011 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ban nên tách cá bột sang 1 hồ khác.cái thứ 1 là cá bột ko thể sống chung với mấy con cá lớn,nếu ở chung thì sẽ ko lớn đc.thứ 2 nữa là bho cá ăn ít lại,1 ngày chỉ nên ăn 2 bữa thôi(sáng và chiều) mổi lần bạn cho ăn từ 2-3 con tép nhỏ hoặc cá lóc con.bạn cg đg mở máy lọc nhìu quá cá sẽ nhát và chui vào góc.tại lúc đầu mới về nên còn lạ bạn phải làm như vậy từ từ rồi sẽ wen,nó sẽ dữ lên.nếu cá bạn bị đen nhìu wa thì bạn lấy báo che lại hết,và fai bỏ đói nó nha.từ từ bạn hãy tháo ra
    nhà mình bán cá đó nếu bạn ko hỉu gì thì cứ nhắn cho mình.còn bạn muốn nuôi kim cương đỏ thì mình dg bán đó,bảo đảm đẹp.bb

9. ck2007

ck2007 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn nhát đó. Nên tránh không cho cá thấy những bóng người qua lại & cho cá nhịn đói 2 ngày. Sau đó cho ăn từ từ. Thân