cá của em bị bám nhiều hạt trắng trắng ở người

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi alibaba83, 31/10/08.

1. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    các bác cho em hỏi sáng nay vừa ngủ dậy thấy cá có nhiều nhiều hạt trắng trắng ở người, các bác cho em hỏi em nó bị lam sao thế vẫn ăn uông bình thường

2. nguyenduylinh

nguyenduylinh Member

Thích đã nhận:
    1
    nấm chứ còn sao nửa, thay 1 nửa nước bỏ nhiều muối và tăng nhiệt độ lên xem sao, nếu ko hết ra tiêm mua 1 viên thuốc trị nấm về ma 2ngâm cho lịa

3. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nấm siềng rồi , mình mới bị xong nè , chắc tại dao này trời mát mà mình lại quên thay nước , nhưng mà hôm nay khỏi rồi .
    Mình thay 1\2 nước , bỏ muối hột vào ( khoảng 200g\100 lít thì phải ) , có sưởi thì cắm sưởi . hehe , chúc cá bạn mau khỏi bệnh nha .

4. tuan_fish

tuan_fish Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cắn sưởi để 32 đô chỉ 2 ngày là khỏi.sau đó thay một ít nước khoảng 1/3 bể nhớ thay vào buổi trưa nhé.Lai cắm sưởi tiếp 1 ngày đảm bảo cá kg bị lại

5. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nổi nấm rồi đó. Chạy ra tiệm mua ngay 1 gói Tetracycline về đánh cho em nó (hỏi người bán cách sử dụng) cho thêm muối hột vào hồ. Sưởi 28oC-30oC có lẽ cá bạn sẽ hết thôi. Cá mình bị nấm thì mình toàn làm như vậy.

6. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    cảm ơn các bạn nhiều mình đã làm như mọi người nói nhưng 2 hôm nay rồi mà chưa hết vẫn còn, ko biết cá của các bạn bị như thế có ít bơi lội ko cá của minh 2 hôm nay rồi ko đùa nghịch như trước nữa chán quá.

7. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cá mình cũng từng bị nấm, mình không cần tăng nhiệt độ, mình chỉ bắt nó ra một chỗ riêng rồi cho thuốc Bensol vào (liều lượng bạn tự đọc trên bao bì), nếu muốn có thể thêm một ít muối (mình cho loãng lắm), ngâm qua đêm thì thay nước khác (đừng thay hết nha) rồi cũng làm tương tự đến khi nào hết thì thôi (vẫn cho ăn bình thường, cá mình ngâm có 2 ngày). Bạn cũng cần cho thuốc Bensol vào trong hồ nữa (nhiều xíu nha) và rồi thay toàn bộ nước mới (giặt luôn bông lọc) vì có thể còn mầm bệnh trong hồ (mắc công hết bệnh, thả dzô lại dính tiếp :D ). Xin chú ý với bạn là thuốc Bensol này có thể làm chết thủy sinh :(( và làm cho silicon dán hồ bị bong ra (nhà mình bị nè, chắc tại cho nhiều thuốc quá).