Cá của em bị bệnh gì? Cách chữa trị!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi themsro, 24/10/06.

1. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứu em với mấy bác ơi! Sáng hôm qua trước khi đi làm, em bắt cặp cá sắp đẻ sang hồ lớn( Cái hồ này trước đây nuôi bầy cá bột mới nở, con bố ko cho con bú nên bị chết sạch), chiều đi làm về thấy con mái không như mọi ngày nữa, trông nó đù đờ, vây trên, vây dưới xếp lại :crying: :crying: , chẳng bơi lượn gì cả, lúc thì nó nổi sát mặt nước, lúc thì nó chìm xuống đáy hồ, rất làm biếng, em quan sát trên mình cá rất kỹ, ko thấy dấu hiệu gì về nấm cả? Có bác nào gặp trường hợp này chưa? Em nghi là lúc bắt ra đã làm chấn động tới bong bóng con ca mái này, chứ do môi trường nước thì ko đúng vì là con trống rất xung, ko co dấu hiệu cua bệnh! :crying: :crying:

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá đẻ thì phải nuôi riêng hồ trước khi đẻ 1 thời gian để cá làm quen với nước chớ, sao đến khi sắp đẻ mới bắt qua vậy?
    Con mái này có thể bị sốc do lạ nước, độ pH giữa hồ mới và cũ chênh lệch nhiều, con trống khỏe hơn nên ko bị.

3. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi! Con cá của em đã khỏe rồi! Sáng nay thức dậy thấy nó đang sừng mang với con trống em mừng quá trời! Em nghi la lúc bắt nó ra, nó bị chấn động nên như vậy?

4. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vậy là tốt rồi, anh ráng chăm sóc tụi nó để có bầy cá con bơi lúc nhúc nha.

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    themsro: anh làm gì thì phải cẩn thận đấy đứng hấp tấp mà nuối tiếc về sau như bác ltdhong nói đó. Hi vọng anh sẽ có một đàn cá con thật đẹp ( nhớ cho vài con ).
    Kid_2005 : em có cặp nào cho đẻ chưa vậy.