cá của em bị bệnh.......

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tranhuuphuc, 25/1/08.

1. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    chào các pac...em có 1 em kim cương khoãng 4 ngón tay ,ko hĩu sao khoãng gần tuần lễ nay em nó ít ăn (ăn 1 miếng,miếng thứ 2 phun ra) và ít đi ngoài...em nó có vẻ khờ và bụng thì nhìu lúc thấy phình to vài ngày mới xẹp.......xin các pác tư vấn giùm em cách chữa trị cho cá đi ạ.....xin cám ơn......

2. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn,bạn có thể cho thêm thông tin..bạn cho cá ăn thức ăn gì?
    kiểm tra độ ph của hồ,xem cá có bị bệnh j nữa ko hay chỉ kén ăn.
    việc đầu tiên nên tăng nhiệt độ 31-32 độ, cho cá ăn ít lại, 1 ngày ăn 1 lần,1 lần ăn 2-3 hột thức ăn viên cầm cưừng và quan sát thêm những biểu hiện của cá rùi báo cho mình nha

3. tranhuuphuc

Thích đã nhận:
    166
    dạ em cho cá ăn tim bò + với JBL lên đầu,độ PH ở mức 7.5.lúc trước cá ăn nhìu còn bây giờ ăn mỗi ngày chỉ có 1 miếng nhỏ tim bò thôi,ăn miếng thứ 2 thì phun ra......pác giúp em với,cám ơn pác nhìu

4. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ko có đi phân trắng hả bạn? vậy bạn ngưng hẳn tim bò đi nha,cho ăn cầm chưng thức ăn viên thui.nhớ nâng nhiệt độ như mình nói.xem vài ngày nữa có chuyển biến hay ko.được thì post hình cho mình xem.hoặc vài ngày nữa mình có dịp xuống vtau thăm px mình sẽ ghé nhà bạn xem cho

5. PhiLongTa

PhiLongTa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có lẽ cá của bạn bi internal infection (bệnh đường ruột) rồi vì cho ăn tim bò lâu dài. Nếu đi phân trắng thành sợi thì nên chữa gấp bằng cách cách ly sang hồ khác nếu cùng nuôi với những con khác. Nếu cá còn ăn đươc thi trộn thuốc Metronidazole vào thừc ăn, nên để thuốc ngấm vào thức ăn trước khi cho cá dùng. Nếu cá ko ăn thi hòa tan Metronidazole trong nước theo lều lượng rồi bơm thuốc trực vào miệng cá. Nếu ko muốn làm như thế thì theo các bước như sau trứơc khi chuyển cá bênh vào hồ cách ly:
    1 - Trung hòa 50/50 nước cũ và mới cho vào hopital tank (hồ dùng chữa bệnh cho cá)
    2 - Hòa tan khoảng môt muỗn canh muối/20 lit nước cho vào hồ
    3 - Bỏ thuốc Metronidazole + Bifuran(nếu có) vào hồ theo lều lượng chỉ dẫn
    4 - Giu nhiệt độ 30-31C
    5 - Thay nước thường xuyên. Mỗi lần thay nước nên tiếp tục cho thêm thuốc + muối
    6 - Theo giỏi biểu hiện của cá. Nếu cá mất thăng bằng hay biểu hiện gì khác thường thì vớt ra ngay
    7 - Không nên cho cá ăn trong suốt thời gain chữa bênh. Nếu thấy xót thì cho ăn cầm chừng mà thôi.
    Trên đây là một ít kinh nghiệm mà mình đã chữa cho cá của mỉnh. Có gì sai hay thiếu sót mong ae trong diển đàn góp ý thêm. Chúc bạn may mắn

6. tranhuuphuc

Thích đã nhận:
    166
    cá em ăn tim bò đi ngoài màu hơi đỏ pác à.........như vậy có sao ko pác........thanks

7. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn tim bò đi phân màu đỏ thì ko sao đâu, do tim bò có nhiều sắc tố đỏ đó mà (hehe chắc là tiêu hóa ko hết), cho ăn tim bò hoặc thịt bò thì cá dễ bị sình bụng, do khó tiêu nên biếng ăn đó, 1 tuần chỉ nên cho ăn 1 hoặc 2 lần thôi, cho ăn tép tươi là tốt rùi, ko nên cưng chiều mấy e nó wá phúc ơi

8. huedai

huedai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá la hán bị bệnh mất thăng bằng hảy chỉ cho mình cách chữa bệnh cho cá với.

9. quan hai

quan hai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trới mất thăng bằng khó trị lám ah bác coi vây thử coi có bị gì ko mà cá có nằmim ko bác

10. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hic,chắc bạn cho ăn hơi nhiều tim bò nên ko tiêu đây mà,lần sau rút king nghiệm nha bạn :)

11. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn rút kinh nghiêm cho an ít cái gì liên quan đến "con bò" đi. Cho ăn tép tươi và thức ăn viên là tốt nhất. Có lẽ cá bạn bị khó tiêu thôi. Hoặc là thức ăn để lâu ngày nó có mùi. Hoặc là thức ăn bạn mua ko vệ sinh. Bạn nên kiểm tra kỹ lại nguồn thức ăn. Nếu cá ăn ko tiêu thì có loại thuốc trị ko tiêu.

12. Naioneone

Naioneone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Cá la hán bị bệnh mất thăng bằng thi dùng hai tấm kiếng kẹp ca lại để khoảnghai ngày mở ra hiệu quả lắm mình đã từng bị rùi