Cá của em bị chết. Vì sao ?

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi khoati, 16/5/07.

1. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cho ép cặp cá, khi cá con nở thì cá trống của em bị bạc màu và lăn đùng ra chết. Lúc đó em nghĩ là do nước hay có con gì lạ trong nước làm nó chết. Nhưng mà cá con nở ra vấn sống khỏe mạnh. Tối qua em lại cho ép tiếp cặp cá khác thì sáng ra con trống lại bị bạc màu và lừ đừ như bị bệnh vậy, không bơ nỗi còn bị rách vây nữa. Em đã ngăn cá trống và mái ra riêng rồi, em sợ nó chết nữa. Em không hiểu tại sao lại vậy. Anh em biết xin chỉ dùm em tại sao????. Mấy em hafmoon mà chết thì tiếc lắm.

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    TRước khi cho ép bác đã cho cá trống ăn chưa?Nó có thể bị đói trong thời gian nuôi con(từ 1->2 tuần) làm nó phải ăn bớt con của mình.Mình củng gặp trường hợp giống bạn,vì lúc đó mình quên cho ăn và cá trống đói quá cũng ăn bớt con và bạc màu,nhưng nó vẫn sống được đến khi cá con 1 tuần tuổi

3. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nên tẩm bổ cho cá Trống thật nhìu trước khi ép...vì khi ép cá trống tổn hao "nguyên khí" nhiều lắm :D
    Ép xong còn phải chăm sóc trứng,khi cá nở còn phải chăm sóc cho đến khi cá con có thể bơi ngang (khoãng 3 ngày) Nếu rảnh bạn thử quan sát công việc của cá trống trong thời gian ép đẻ xem sao...cực nhọc lắm..Và khi cá con có thể bơi ngang thì nên vớt cá trống ra để dưỡng sức...mà 95% cá trống HM sau khi ép đều tàn tạ.....PK thì khỏe hơn

4. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    theo em nghỉ cá trống của anh bị chết do cá mái quá dử trong lúc ép con trống có thể bị con mái đá nên bị chết.

5. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thank Phat! Mình nghĩ chắc là do cá mái dữ quá vì hôm qua vừa có một em HM trống đi đời nữa. Nó bị te tua trước khi chết. Lúc bỏ cá mái và trống vô mình thấy cá trống quần cá mái dữ quá nên cũng yên tâm vậy mà chỉ đêm tới sáng mà cá trống lại tử rồi. Vậy thì minh phải làm sao để cá mái và trống không đá nhau khi ép

6. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    bạn nên lựa những con mái có thân hình nhỏ hơn con trống 1 chút thì sẻ không bị.Chúc bạn thành công nha

7. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có 1 em mới chết giống vậy, tiếc vô cùng, hi vọng bầy con sẽ nối gót cha nó. Chia buồn cùng bạn nhé Khoati.