Cá của em bị ra máu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoanggiang, 7/10/07.

1. hoanggiang

hoanggiang Member

Thích đã nhận:
    0
    em ko hiểu sao con cá của em khoảng 3,5 ngón tay
    đang bơi tự nhiên ra máu ở 2 bên mang quá trời , cái hầu của nó bị hụt vào trong
    lưỡi thè ra
    em thấy cá ko co làm sao hết vẫn bơi lội và ăn bình thường ko biết triệu chứng đó là bị vậy
    ai biết giúp đệ:-S :-S :-S

2. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ra máu...

cá bạn bị triệu chứng nghe kinh quá. coi chừng nó lên đĩa. hehe:laughing: .
    Giởn chút thui, bạn coi lại xem co thể nó ăn tép bị đầu tép đâm lủng họng, hoặc là bạn cho ăn cá chép con nó đang nhai rồi phì máu ra mang( máu của chép con đó. ) . mình xin góp ý thế thui. chúc cá bạn mau khỏe, đẹp. bye:applause:

3. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời , triệu chứng gì nghe ác vậy , sắp lên bàn thờ rồi , bạn tham khao trong topic PHÒNG BỆNH , CHỮA BỆNH đó , có thể giúp được bạn đấy

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chài, cái gì mà lưỡi thè ra ghê vậy. mình ko thể biết chính xác đựoc triệu chứng của cá bạn , có thể nó chỉ đơn giản như pác ChanhNhuCaCanh đã trình bày. nếu như phức tạp hơn thì có thể mắc 1 trong loại bệnh sau:(nguyên nhân triệu chứng và cách chữa)
    BỆNH MANG CÁ
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Nguyên nhân chính gây ra các bệnh trên mang cá là do cá bị nhiễm vi khuẩn hoặc ký sinh trùng. Khi bị bệnh liên quan đến mang, cá thường có biểu hiện mang khép mở không bình thường, tơ mang bị sưng, niêm dịch ngoài da trắng hoặc ám tối.
    - Cách chữa: Dùng thuốc Fumarine (150 – 250 ppm) 1 tiếng sau khi thay nước, hoặc Furaltadone liều 10 – 25mg/1l nước, Tetracyline liều 10 – 20mg/1l nước. Khi sử dụng thuốc trị bệnh cần sử dụng than hoạt tính hoặc thay nước thường xuyên.

BỆNH SÁN MANG CÁ- Nguyên nhân và triệu chứng: Sự tai hại của bệnh này là khi sán tấn công vào mang cá, nó sẽ gây ra những vết thương trên mang, dẫn đến sự xâm nhập của các loại vi khuẩn và nấm gây bệnh có sẵn trong nước. Sán bám vào mang làm cá tiết ra nhiều chất nhầy, các cung mang dính lại với nhau, cản trở nước đi qua mang làm cá ngạt thở. Giai đoạn cuối của bệnh là cá ngoi lên, ngáp nước trên mặt.
    - Cách chữa: Sử dụng hóa chất Metrifonate (Masoten, Dylox, Trichlorofon) để pha vào nước hồ liều 50mg/100l nước, ngâm liên tục như vậy không thay nước trong vòng 3 ngày, sau đó thay 50% nước và lọc liên tục qua than hoạt tính. Chỉ cần làm như vậy là đã tiêu diệt được hết sán lẫn ấu trùng và trứng của nó.
    bạn tham khảo và quan sát những triêu chứng trên đây có giống cá của bạn ko? đễ chữa cho kịp
    mình chỉ post phòng ngừa cá bạn xảy ra trường hợp xấu nhất nhé. nhưng mình cũng mong cá bạn chỉ xảy ra trường hợp như pác ChanhNhuCacan đã nói thôi

5. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên chụp vài tấm ảnh hoặc quay một đoạn phim post lên đi.
    Cơ bản là kí sinh trùng mới có khả năng gây xuất huyết.
    Vi khuẩn và nấm rất rất hiếm làm được chuyện như vậy.

6. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có một lần mình bị nhu vậy(cá mình),kiểm tra lại thấy máy lọc bị kẹt,quay không được là nguyên hồ cá nhiễm độc,cá ra máu mang qua trời,lại ngửi thấy nước hồ khét lắm.thướng khi máy lọc hư hay tạo nên tình trạng này và cá coi như khỏi chửa.nếu cá bạn đổi sang màu hơi đen hay tím luôn thì coi lại máy lọc.

7. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình thì ăn con cá to hơn miện nó ----> mắc nghẹn, người tím tái ( chắc không thở được). Lúc đó mình liều bắt nó ra thọt cái nhíp vô họng nó xé nhỏ con cá kia ra rồi gấp ra từ từ. Cũng may phát hiện kịp thời nên cứu kịp

8. jay

jay Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi vậy nên các pác bít ko? Em rút ra nhiều kinh nghiệm rùi nên em chỉ lựa những con cá mồi vừa phải cho la hán của em ăn thui. Cá của em cũng bị 1 lần giống như pác hadinhhong rùi. Óe