Cá của em bị sao ấy?????

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hoangnguyen, 18/7/06.

1. hoangnguyen

hoangnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi 1 cặp da rắn nhưng mấy hôm nay bị sao mà miệng nó phồng lên , nhìn cứ như là bọng nước ấy đã bỏ ăn mậy ngày đây rồi . Có ai biết nó bị gì không ạ ?:confused: :crying: :crying:

2. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo em thì cá bác bị nấm miệng rùi .Nấm miệng không liên quan đến nấm thân, do một loại vi khuẩn là Chondrococcus gây ra. Bệnh xảy ra tại vùng miệng gây ra những vết sùi. ,có phải miệng cá sưng lên và có 1 lớp trắng trắng phải ko???,nguyên nhân có thể là do hồ cá có nhìu vi sinh vậy thảo trùng.cách trị:thay 100% nước,cách li cá bệnh và cho cá vào trong 1 thau nước khoảng 40l,cứ 10 lít cho 2 lạng muối hột,cho cá tắm 3 lần 1 ngày,mỗi lần tắm xong thay nước,bác phải cẩm thận,nếu để vi khuẩn lây lan sang mang cá thì 99% là cá bác giã từ đó

3. hoangnguyen

hoangnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi cá mình bị như vậy đó , àh linkcachoi cho mình hỏi đấu hiệu của vi khuẩn lây sang mang , mình thấy 1 bên mang của nó bị hở không cử động gì hết , mang bên kia thì bình thường

4. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    xong,cá bác đã sang giai đoạn nặng rùi.chỉ có cách nhìn ,sau khi nó đi đem mổ mà thêm kinh nghiệm .chúc bác lần sau thành công,THEO EM THÌ CHỈ SAU NHÌU LẮM 1 TUẦN NỮA LÀ CÁ BÁC GỤC.THÔNG CẢM NHÉ

Last edited: 19/7/06
  5. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ferrari thành thật chia buồn nha(ai bảo bỏ cá chơ vơ một mình ở nhà lên Đà Lạt chơi hả!)

6. hoangnguyen

hoangnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Chiều đây vừa tắm muối xong , 2 tiếng sau là nghẻo luôn , huhu

7. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    ko sao,trước đây em vừa mua 3 cặp LAM ĐỨC 12cm , sáng hôm sau vớt ra 3 em luôn ,méo mặtb-( b-( b-( ,muốn thành chuyên nghiệp thì phải bỏ ít nhìu kinh phí bác à.mà có bác nuôi thuộc hàng sư phụ rùi mà vẫn chít như thường:D

8. hoangnguyen

hoangnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    ừh đúng muốn thành chuyên nghiệp thì chấp nhận rủi ro , điều đó là tất nhiên , nhưng cặp này mình nuôi từ lúc mới chơi cá dĩa đó đến đây là gần 2 năm rồi mình quý nó lắm ,(đây không phải chuyện về kinh phí nữa rồi)

9. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là nuôi lâu thì mình có cảm tình với cá nếu như bạn ko muốn xảy ra chuyện như thế nữa thì bạn phải lo cho chúng đàn hoàn nhưng đừng cưng wa chúng sẽ hư đó.Để trành tiùnh trạng trên bạn hãy quan sát chúng hằng ngày nếu như cá có vấn đề thì bạn hãy mau chóng chữa trị thì chúng mới hy vọng thoát khỏi tử thần chứ.Chúc bạn thành công