Cá của em gặp vấn đề gì í

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi UpTown_BaBy, 9/6/08.

1. UpTown_BaBy

UpTown_BaBy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao bỗng dưng con HM của em nó thả cả đống bọt??? Bọt này là vì sao ạ do nước của em nuôi có vấn đề hay là .... cần đẻ đái gì ạ ạ :( em không hiểu ạ :-S) em chỉ mới bắt đầu nuôi cá thôi ạ.... nhưng nhìn cái đống bọt đấy trông hơi ghê ghê... như kiểu bể bẩn nên nó thở nhiều mà thở nhiều thì lại có bọt ạ???? bể em mới thay :-S

2. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ạh,người còn cầu cá nhả bọt đấy bác ạh,cá nhả bọt là cá rất khoẻ và sung,kg bị bệnh gì cả đâu,mình khoái cá hay nhả bọt lắm,vì thể hiện nó kg có vấn đề :p

3. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    nhả bọt cũng là hiện tượng lúc nó muốn "duy trì nói giống",và qua hành động nhả bọt người ta mới biết đc. cá nó có nhu cầu đó,nhưng mà nếu thích bạn có thể ép đẻ luôn,còn kg thì cứ để nó như vậy,sung lắm đấy:x

4. huynh_long

huynh_long Member

Thích đã nhận:
    2
    Goku nói đúng wá, cá nhả bọt nhiều là nó đang sung đó, Goku đúng là thành viên tích cực.

5. UpTown_BaBy

Thích đã nhận:
    0
    híc sao hôm qua rep lại mà lại không được nhỉ :(...
    Hí hí hí thanks kiu i đớp viu bạn Sông gâu kiu nhé :X:X đáng yêu chế :X:X...
    Vừa post đã đc trả nhời rồi hí hí :">..
    Mà các bạn cho tớ hỏi thêm tí tị tì teo là sao mà cái con chảnh chọe này nó quái thai thế cạu tớ cho nó ăn cái loại thức ăn khô mà nó còn chả buồn ngó ngàng gì luôn í :-w mặc dù nhịn đói 2 ngày rồi đấy :-w.... Mất dậy quá cơ í...nhất quyết không ăn gì ngoài giun mới đau =((..
    Mà về vấn đề đẻ đái í cậu ạ... Thế bi giờ phải nuôi thêm một con cá cái nữa hả cậu... Chọn cá cái dzu lào mới biết là đang sẵn sàng phối phủng với nhau hả cậu :D hay để cho thằng ku nó đẻ phát nhỉ :">...
    P/s: tớ không biết gì :"> xin được chỉ giáo :">..
    Thành kíu

6. UpTown_BaBy

Thích đã nhận:
    0
    híc sao hôm qua rep lại mà lại không được nhỉ :(...
    Hí hí hí thanks kiu i đớp viu bạn Sông gâu kiu nhé :X:X đáng yêu chế :X:X...
    Vừa post đã đc trả nhời rồi hí hí :">..
    Mà các bạn cho tớ hỏi thêm tí tị tì teo là sao mà cái con chảnh chọe này nó quái thai thế cạu tớ cho nó ăn cái loại thức ăn khô mà nó còn chả buồn ngó ngàng gì luôn í :-w mặc dù nhịn đói 2 ngày rồi đấy :-w.... Mất dậy quá cơ í...nhất quyết không ăn gì ngoài giun mới đau =((..
    Mà về vấn đề đẻ đái í cậu ạ... Thế bi giờ phải nuôi thêm một con cá cái nữa hả cậu... Chọn cá cái dzu lào mới biết là đang sẵn sàng phối phủng với nhau hả cậu :D hay để cho thằng ku nó đẻ phát nhỉ :">...
    P/s: tớ không biết gì :"> xin được chỉ giáo :">..
    Thành kíu

7. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    thì cá Betta là loại cá thích ăn thức ăn có mùi máu,nhiều thức ăn mình thử qua rồi,chỉ thấy lăng quăng,trùn chỉ (còn sống nha) là kg gây cá bị bệnh,mà cá rất thích ăn nữa,vì thế bạn nên cho ăn lăng quăng và trùn chỉ sống,cứ 3 ngày bỏ đói 1 ngày :D
    ps:hehe,bạn ép đẻ thì đừng trách tại sao cá mái và lũ con tàn nhẫn với cá trống nha,ép xong thì...........cái đuôi cá trống kg còn nguyên vẹn như thời trai tân đâu bác,mà cái đuôi như cây chổi chà đó :p
    Note:1 khi ép cá thì phải hy sinh bộ đuôi của con trống
    2thức ăn đông lạnh dễ gây sình bụng,thức ăn khô thì khó hạp khẩu vị của cá (có nhiều con cá thích ăn,nhưng có mấy con cũng kén chọn "cá quý xờ tộc là vậy đó"),ko nên cho ăn cá con,vì cá con khó tiêu hoá dễ gây sình bụng lắm,ko nên cho ăn sâu mà làm mồi của chim cảnh,chỉ nên cho ăn lăng quăng và trùn chỉ sống,cà tương càng tốt
    :x

8. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    sữa lại cái,mod ko cho tự sữa bài viết :D,thông cảm :D

thì cá Betta là loại cá thích ăn thức ăn có mùi máu,nhiều thức ăn mình thử qua rồi,chỉ thấy lăng quăng,trùn chỉ (còn sống nha) là kg gây cá bị bệnh,mà cá rất thích ăn nữa,vì thế bạn nên cho ăn lăng quăng và trùn chỉ sống,cứ 3 ngày bỏ đói 1 ngày :D
    ps:hehe,bạn ép đẻ thì đừng trách tại sao cá mái và lũ con tàn nhẫn với cá trống nha,ép xong thì...........cái đuôi cá trống kg còn nguyên vẹn như thời trai tân đâu bác,mà cái đuôi như cây chổi chà đó :p
    Note:1 khi ép cá thì phải hy sinh bộ đuôi của con trống
    2thức ăn đông lạnh dễ gây sình bụng,thức ăn khô thì khó hạp khẩu vị của cá (có nhiều con cá thích ăn,nhưng có mấy con cũng kén chọn "cá quý xờ tộc là vậy đó"),ko nên cho ăn cá con,vì cá con khó tiêu hoá dễ gây sình bụng lắm,ko nên cho ăn sâu mà làm mồi của chim cảnh,chỉ nên cho ăn lăng quăng và trùn chỉ sống,càng tươi càng tốt
    :x

9. UpTown_BaBy

Thích đã nhận:
    0
    Hí hí eo nhanh thế trả lời như tên bắn í hí hí...
    Tớ ở Hà Nội nên ra ngoài hàng cá thì cũng chỉ có giun :D chứ không có trùn chỉ hoặc là lăng quăng như cậu nói... mà lăng quăng mà tớ đi bắt chắc tớ cũng chết #:-S....
    Thôi thì cái con chảnh chọe quý sờ tộc này tớ đành mời cụ ăn giun vậy ...
    Mà cậu sôn gâu kiu đáng mến ơi ....:x:x
    Tớ lại làm phiền cậu tí tẹo là cái đồng chí chảnh chọe này sẽ keep nhả bọt dzu lày trong bao lâu... Tớ không cho nó đi gặp cô gái xinh đẹp nào thì liệu có ảnh hưởng đến sinh lý thằng ku không hả cậu....:confused:.
    Mới nuôi được có vài ngày mà đã nhả bọt thế này tội lỗi quá ~X(... Tới lúc cho nó bảo tồn nòi giống nhà nó với một cô a cô b cô c nào đấy mà cho ra một rổ tầm mấy chục với mấy trăm con thì chắc tớ cũng nhảy lầu vì không chăm đc mất...:-S
    P/s đùa chứ cũng thích nhìn cá đẻ lắm đấy chứ :((....

10. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trùn chỉ ngoài mình là jun đấy Baby ơi ( jun cho cá ăn chứ ko phải jhun đất nhé )
    Còn việc cá nhả bọt là bt, ko vấn đề gì cả đâu, cứ y tâm nhé

sutulua thích bài này.
  11. Son²GoKu

Thích đã nhận:
    0
    nó nhả bọt nên mừng cho nó đi,bác này ngộ quá,cọn người ta cũng có lúc "phấn khởi" chứ,bác dìm nó hoài mai mốt nó bị bệnh "thiếu hơi" là mệt nữa ,ép thì lấy cái thau,ngâm nước xà lách đổ 1 ít,sau 3-5 ngày nếu cá lớn đáng kể thì cho ăn bobo,hy sinh cái đuôi của cá trống là vừa,kaka :laughing:
    bác ép thử đi,ra bầy con ,hy sinh cái đẹp của cá cha,để lấy lại cái đẹp của đàn con :devil:

12. UpTown_BaBy

Thích đã nhận:
    0
    Chẹp chẹp... Ừh thì mừng vậy, nhưng mình là mình thương cá lắm....
    Thế trung bình bao lâu nó sẽ nhả bọt một lần hả cậu... Thôi cho thằng ku nó trầm cảm tí... đang đẹp đẽ xinh xắn mà chỉ vì nòi giống mà mất đi cái đuôi tội lắm í.... Mới về đc độ 1 tuần mà ngày nào cũng nhả bọt kín bể nghĩ cung tội >:)...
    Mà tiện thể cậu cho tớ hỏi thêm một tẹo có phải là nuôi cá chọi thì phải nuôi với nước có muối phải không cậu

13. concacanh

concacanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cá cua bạn trước đây ko nhả bọt có thể là nó còn nhỏ, bi h nhả bọt rồi tức là nó đã dậy thì rùi đó ^^ giống như bạn GoKu đó. Hehehe

14. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    nếu muốn cá nhanh đẻ thì ít nhất phải thả khoảng 2 hoặc 3 con cá mái để cho nhỏ chọn bạn bạn đời cho hợp ý bé cánhé nếu thấy bé cá bơi với nhau thì vớt cặp đó ra riêng để cho bé cá để

15. nguyenphibang

nguyenphibang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    ngoài trùng chỉ, lăng quăng, bobo
    mình có thể cho ăn bằng cám tổng hợp loại nhuyễn, hoặc artemia cá cũng thích lắm