Cá của em ko có trống?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi hag, 28/3/07.

1. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    [-(
    Hi các anh chị,
    Có có mấy con cá hạt lựu mái, mấy hôm nay bụng chúng căng lên:-$, nhưng chẳng có anh chàng nào hết, mấy ảnh chít hỉt gòi...Sáng nay thấy bụng chúng xẹp xuống, chắc là trứng bị hư rùi hả mấy anh...vậy em thắc mắc mấy con cá đẻ con này nếu ko có trống thì có sao ko, thấy bụng chúng căng to tội nghiệp quá, có chít ko mấy anh:-S

2. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hạt lựu đẻ con chứ đâu có đẻ trứng đâu bác...............................

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình bít rùi, nó đẻ con, nhưng khi con cá cái ko có trống thì trong bụng vẫn là trứng :) phải không nào. Ý mình hỏi là mí con cá này không có trống thì có sao ko đó.

4. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo tự nhiên thì chưa có ai hay con vật nào chết vì không có trống cả :) . Cho nên chắc là không sao cả.

5. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hihi cái vụ chưa có ai chít vì thiếu trống thì em hơi nghi ngờ à:confused: , nhưng không sao quy luật tự nhiên là phải cân bằng mà, em đã sắm 1 con trống rùi, hy vọng em nì sống dai dai tí[-(

6. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ko bạn ah.cá bạn mua ngoài tiệm thì chúng đã giao fối với nhau rồi,nói 1 cách chính xác theo sinh học thì các loại đẻ con như 7 màu,bình tích,hạt lựu...thuộc nhóm "thụ tinh bên trong"(trong đó có người) nên khi cá có bụng to=>cá con đã fát triển và sắp "chui ra" còn nhóm đẻ trứng như La Hán,cá dĩa...(trừ za cầm)là loài "thụ tinh bên ngoài" nên cá bụng to=>có trứng,nếu ko có trống thì cá mái vẫn đẻ nhưng ko dc thụ tinh thì trứng tự động wa 1 vài ngày sẽ thúi hoặc bị cá khác ăn.nói tóm lại là cá of bạn bụng to thì nó sắp đẻ.

7. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình cũnh ko chắc lắm, nhưng theo mình bít mấy con cá đẻ con, ko có trống đến kỳ sinh sản bụng vẫn to mà, VD: người ta thấy bụng chúng to, là bắt ra riêng ép với cá trống. Chứ nếu nói như bạn nếu bụng nó to hơn bình thường là có trống rồi thì cần gì bắt trống nhốt riêng với nó (mình đang nói mấy con cá đẻ con đó).

8. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    các loại động vật nói chung và cá nói riêng cũng như nhau thôi bạn à.bụng chỉ to lên khi trứng trong bụng dc thụ tinh và "lũ con" trong bụng ngày càng lớn chứ ko có cá nào đẻ con mà ko có trống bụng vẫn lớn hết.bạn thử VD xem

9. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình nói rồi đó, mấy con cá đẻ con đến thời kỳ sinh sản bụng chúng vẫn to ra, mình bắt ra ngoài chung với cá trống thì sẽ có con thui. Còn không có trống thì sau đó bụng cá sẽ xẹp xuống, trứng trong bụng cá k0 có trống ko thì hư thui. Chứ mình có nói ko có trống mà đẻ được đâu. chẳng lẽ mình lại ko bít điều đó!

10. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hihi, mình nói rùi mà bạn không tin. Mình có cái link này, mấy anh chị có nói, bạn tham khảo thêm nha. Mấy con cá đẻ con không có trống bụng vẫn to!. Chứ không như bạn giải thích theo quy luật tự nhiên gì gì đó đâu.
    Cái link nè bạn xem kỹ nha: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6306.
    Chúc bạn vui

11. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hihi, mình nói rùi mà bạn không tin. Mình có cái link này, mấy anh chị có nói đến vấn đề này, bạn tham khảo thêm nha. Mấy con cá đẻ con không có trống bụng vẫn to, chứ không phải đã thụ tinh thì bụng mới to như bạn nghĩ đâu!. Cái link nè bạn xem kỹ nha: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6306. Đọc phần trả lời của anh Huy123 đó.
    Chúc bạn vui & có nhiều kinh nghiệm hơn.
    Thân

12. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hihi, mình nói rùi mà bạn không tin. Mình có cái link này, mấy anh chị có nói, bạn tham khảo thêm nha. Mấy con cá đẻ con không có trống bụng vẫn to!. Chứ không như bạn giải thích theo quy luật tự nhiên gì gì đó đâu.
    Cái link nè bạn xem kỹ nha: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6306. Đọc phần trả lời của anh Huy123 đó!
    Chúc bạn vui & có nhiều kinh nghiệm hơn nha!

13. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    mình đã từng nuôi 7 màu và vẫn zữ nguyên ý kiến là ko có trống,cá sẽ tự tiêu trứng >.<

14. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thì dĩ nhiên là tự tiêu trứng, chứ ai nói ko trống mà đẻ con đâu bạn. Bạn phải đọc kỹ chứ.
    Thân

15. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trong này bạn có nói rõ chỉ khi có trống bụng mới to, còn không có trống thì ko to. Bạn sai lầm chỗ này đấy.
    Nhớ đọc kỹ trước khi trả lời nha bạn.
    Thân

16. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Dĩ nhiên không có trống thì sao đẻ con được, mình có nói với bạn là cá không trống có đẻ con được đâu, mình chỉ nói bụng nó vẫn to thui!, nhưng mình cũng nói là bạn sai ở chỗ: bạn nói loại cá đẻ con chỉ bụng to khi có trống, và khi không có trống thì bụng không to (trong bài thứ 2 của bạn, không bít sao mình không trích được, bạn xem lại nha). Về việc này thì bạn xem link của anh Huy123 cũng bít rùi...

17. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cách sinh sản của cá và động vật có vú khác nhau. Cá đẻ trứng và cá trống thả tinh trùng trong nước để thụ tinh. Một số cá khác như theo bạn là "thụ tinh bên trong" nhưng không phải như người hay động vật có vú, thụ tinh qua giao phối. Cá ngựa cũng "thụ tinh bên trong", nhưng mà trong con đực, trứng đã thụ tinh được cá mái bỏ vào trong bụng con đực. Đến khi cá con đủ lớn thì chui ra. Theo mình nghĩ, những con cá loại "thụ tinh bên trong", chẳng qua là vì môi trường nước đã có trống, nước vào được bụng cá mái thụ tinh trong đó. Nói chung không có chuyện cá giao phối!B)

bạn phản biện lại chính ý kiến của mình.

Last edited: 30/3/07