Cá của em nhát quá

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi Viet Anh, 7/7/07.

1. Viet Anh

Viet Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tự nhiên cá của em bỏ ăn 2 hôm rồi cứ thấy người là nằm im dưới đáy bể. Các bác giúp em với, bể 1,5m x 0.5 x 0.6m

2. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Sao bạn không thử thay 20% nước và cho ít Black water vào,mua cá mồi thả vào,khi nào em nó đói thì sẽ ăn thôi,cá bạn nuôi bao lâu rồi???Đừng lo lắng mà,cho em nó đói 2 tuần là chuyện bình thường,no quá mới nguy hiểm chứ đói thì cũng không đến nổi nào...bạn cho ít thông tin nên khó mà đoán được,cập nhật thêm đi bạn,mình tin là các anh em trên đây sẽ nhiệt tình giúp bạn...Thân!

3. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá Việt Anh mua bao lâu rồi? hay mới mua rồi thả bể em nó bỏ ăn?
    Bình thường Việt Anh cho nó ăn gì?
    Việt Anh cứ để nó nhịn thêm 3 hôm nữa xem sao, rồi thông tin thêm cho anh em biết ( an tâm, tớ đã từng chứng kiến cá Rồng có thể nhịn ăn 6 tháng mà không chết )
    Nếu cho nước Black Water thì nhớ cho từ từ thật ít 1 thôi kẻo lại hạ PH đột ngột là có vấn đề đó

Thân

4. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đầu tiên bạn kiểm tra độ PH xem, và hỏi người nhà xem có ai làm cá hoảng sợ không, có cho vật lạ cá ăn không, trong thời gian này nên chú ý cá nhiều hơn và nên che đậy cẩn thận, thời gian cá bị stress cá dể nhảy vọt ra ngoài lắm, cứ cho cá nhịn đói đi, bạn nên post tình trạng cá thường xuyên hơn để anh em diển đàn có thể giúp bạn được, good luck

5. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu có dụng cụ đo Ph thì bạn thử đi. Cá nhà bạn có thể nhát do bể mới và bị sốc nước thôi. Đừng quá lo lắng:D
    Bạn thay 20% nước rồi cho tăng thêm muối( khoảng 200g/ 100l nước) + với black water theo hướng dẫn trên bao bì. Tạm thời tắt đèn và bỏ cái cục gì đo đỏ trong bể ra đi nhé. Cá của bạn sẽ bình ổn trong vài ngày thôi.

6. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Có đồng chí La làng lạc vào box Cá Rồng nè bà con.:laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) =))

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chắc con la hán này không phải là quá bối rồi :laughing: :laughing: :laughing:
    Mod đâu rồi nhỉ sao lại để em nó đi lạc thế này?

8. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá nhà bạn là cao lưng kim long hồng vĩ àh.đẹp nhỉ:D

9. Viet Anh

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn các bác đã chỉ giúp. Con này em nuôi cùng đàn Hồng két to nhưng thấy bị đánh nhiều quá nên bắt HK ra và thay luôn 40% nước, ngay ngày sau nó bỏ ăn liền. Bình thường nó ăn kinh khủng, 1 ngày 4 con tôm và 3,4 con sâu. Em ngửi thấy nước mới có mùi thuốc khử trùng có ảnh hưởng không các bác nhể?

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn sử dụng nước máy để thay nước thì cần để qua đêm có sủi oxy.Hay sử dụng chai thuốc khử nước mới.Mình có 1 số hồ phải sử dụng nước máy.Mỗi buổi sáng nếu cần thay nước mình đều nhấm nháp 1 ít nước xem mùi vị có bất thường hay không cho dù nước đã lên bồn chứa qua đêm,khi thay có sử dụng thuốc khử nhưng đôi khi nhà máy nước xử lý sao đó mà mùi clo nồng nặc thì ngưng ngay thay nước.
    Cá đang có bạn hồng két để giảm tress,bạn bắt ra làm cá buồn + thêm thay 40% nước có lẽ cá bị stress đôi chút.An tâm đi mấy bữa sẽ hết thôi.Bạn mua cá kim sơn hay hỏa tiễn thả chung cũng hay lắm,cá bơi nhanh hơn hồng két nên ít bị đánh.

11. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Trước khi cho nước vào bể bạn đã phơi chưa? Quá trình phơi nước là quá trình để khử clo có trong nước máy, Trung bình phải phơi ít nhất 2-3 tiếng. sau khi cho nước vào bạn cũng nên cho cả muối.Thân

12. Viet Anh

Thích đã nhận:
    3
    Rảnh rỗi chụp thêm mấy tấm ảnh nữa, các bác xem em này liệu có tương lai không? Đến giờ là hơn 5 ngày nó vẫn bỏ ăn, em sợ tương lai em nó lên chảo quá. Em đã thử các kiểu, thay nước, tắt đèn, thả cá mồi nhỏ, thả thạch sùng nổi trên mặt nước, thả tôm chìm dưới đáy thế mà vẫn không chịu ăn.
    có đèn [​IMG]
    không đèn [​IMG]

13. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Con này nhìn tướng tá và màu sắc ngon đó; nếu nó làm biếng ăn thì đừng cho nó ăn gì cả trong vòng 3 ngày, thả một ít con chép mồi vào cho bơi chung, có thể đập một tép tỏi bỏ vào bộ lọc để kích thích cá thèm ăn, chừng nào quan sát thấy hết cá chép thì mới cho ăn lại, nhưng chỉ cho ăn từ từ

14. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ yên tâm đi.nó mới về nhà làm nũng đó cứ cho nhịn hẳn 1 tuần .sau đó bỏ cá chép vào có mà ăn đáo để:D

15. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng có 1 em mới mang về đc 5 ngày rùi mà k chịu ăn gì hết
    mình cũng lo lắm nhưng mình làm theo cách của anh le anh dung cho tỏi vào hộp lọc nhưng mình k cho ăn cá mồi mà mình cho ăn sâu qui
    lúc đầu nó chỉ ăn 1,2 con thiu nhùng sâu đó mình cho ăn cào cào thì em nó ăn liên tục mấy con liền mừng wá trời lun
    bạn thu83 giống mình coi có hiệu wả k nhé
    chúc bạn may mắn

16. Viet Anh

Thích đã nhận:
    3
    May quá cá của mình bắt đầu ăn trở lại rồi, mình vô tình bắt được chú gián thả vào nó phi ra ăn rất ngon lành. Chỉ khổ mấy hôm này trời nóng quá mà suốt ngày chạy chỗ nọ chỗ kia phục bắt gián. Bác nào có cách bẫy gián không chỉ cho em với, em xin đa tạ trước!

17. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    qua tăng bạt hổ mua ít dế cho ăn là ngon lành ngay . chiều qua ngắm cá phát nhể . cá bỏ ăn cũng một phần chất lượng nước ko tốt