cá của em nó sao nhát wá !!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi utgold, 4/8/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    sao hồi sáng thức dzậy ! sao tự nhiên nó nhát , nó ko chịu bơi lội như trước nó chỉ toàn nằm 1 chổ nơi góc hồ,thấy người tới thì nó sẫm màu lại àh.Ai biết cách trị thì giúp em chút nha b-(

2. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên lấy giấy báo che lại khoảng 1 ngày (có thể màu sẽ xuống) rồi chờ kết quả nha

3. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    sao ko có ai giúp em gì hết vậy :(?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bạn nên tả chi tiết hơn, cá to cỡ nào trước đó có thay nước không. Xem kỹ trên người cá có biểu hiện gì khác lạ không thì mọi người mới trợ giúp được chứ

5. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    BỆNH NHÁT
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Cá bị stress nặng do bị quấy rầy hoặc quá ồn ào khiến cá hoảng loạn. Cá thấy người thường nhút nhát, ép vào thành hồ như bị mất phương hướng. Đôi lúc quẫy mạnh khiến vảy bị bong tróc, rách, gù co lại, màu sắc trở nên nhợt nhạt, thở gấp. Lâu lâu giật mình, bơi vòng vòng như lên cơn.
    - Cách chữa: Không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh mặt trời sáng chói chiếu thẳng vào, ổn định nhiệt độ nước ở 30°C, không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.

6. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cá của em hiện nay mới 2 ngón àh :( ,nó đang lên đầu,châu bệch.Hồ cá nó nằm ở 1 góc gần chân cầu thang,em đã hồ này được gần 3 tháng rùi ,và chú này vào hồ cũng gần 1tháng rùi chứ ít gì đâu,nước thì em ít thay lắm,vì nghe người ta nói lahán ko nên thay nước thường xuyên.Nói chung là tự nhiên nó bỗng nhát chú7 ko ai đụng chạm tới nó đâu, em tháy6 nó cũng ko có dấu hiệu của bệnh tật.Bây giờ thì chú nó đã hét nhát nhưng cũng hết xung mạn như lúc trước và cũng ko diễn trò như trước kia nữa(trò lộn mèo mà chú này ua7 làm nhất đó ).bây giờ mà thấy em tới thì người nó xậm đen lại trong vòng vài dây và hết ngay tức thì,rọi gương thì ko thèm xù mang gì hết ah . Có ai giúp em với .Thân !!!

7. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá em cũng thế (mặc dù vẫn còn là cá bột) mọi hôm sung lắm đớp mồi trên tay em luôn nhưng mấy hôm nay chui vào trong góc người ngơm đen như nhọ nồi, thả mồi vào ko ăn đợi em đi rồi mới mò ra ăn. Nhưng hom nay lại dạn như cũ. Em nghĩ là mấy hom nay mưa quá trời lạnh nên cá nhát, còn hôm nay có nắng rồi ấm hơn 1 tí. Mà mấy hom mưa em có bật sưởi nhiệt độ 28-29 độ mà nó vẫn nhát ah, Chắc nó cũng cảm nhận được thời tiết.
    Sưởi chỉ giữ ấm cho đỡ bệnh thui

8. xuanquan

xuanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc là tại thời tiết .. trời lạnh cá cũng nhát nữa .. lại màu bị mất nữa nên mua cây sưởi .... cho nhiệt độ cỡ 30 độ là tốt nhất .. tránh tác động mạnh vào hồ vì làm như vậy sẽ làm cho cá nhát ....