Cá của mình bị gì kì lắm các anh chị em ơi, cứu với...

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Kinh Kamalau, 2/4/08.

1. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy hôm nay mình quan sát thấy cá yêu của mình cứ giật giật vây hoài. Nó thường quẫy mạnh, đánh mình xuống nền hồ, nhìn nó rất buồn (khi ăn thì tươi tỉnh ngay), nữa đêm hôm qua nó quẫy rất mạnh, văng nước tung tóe. Mình rất lo, mình nghĩ nó bị con gì bám vào thân gây ngứa, mình đã tắm bằng cách ngâm nước muối, nhưng có vẻ không bớt...
    Có bạn nào biết nó bị gì không, chữa trị ra sao? Giúp mình với, mình chỉ có một chú duy nhất thôi, đầu rất ngon lành, mình không biết post ảnh cho các bạn xem.... giúp với nhé các bạn... Cảm ơn nhiều!:-S~X(#:-S

2. Kinh Kamalau

Thích đã nhận:
    1
    hic hic hic... cá sắp chết đến nơi rồi mà sao không có ai thèm ngó ngàng gì hết vậy....

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bạn còn lâu mới chết. bạn cho em nó ăn mồi gì thế có thể nó bị vướng cái gì trong mang nên lắc người hoài. Bạn bắt em nó ra mở miệng nó thử xem. Nếu không có thì kiểm tra toàn thân coi có bất cứ vết gì trên mình không. Nếu có thì xát muối chỗ đó. Cái này cũng hiệu quả lắm nha. Chúc cá bạn mau hết bệnh.

4. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi nghĩ cá bạn bị nấm rồi đó , tăng nhiệt nước lên 32 độ, thêm muối, cho thuốc sát trùng nước và trị nấm (thuốc có màu xanh dương), mỗi ngày thay nước 1/3 rồi cho thuốc vào tiếp khoản 2-3 ngày là cá sẽ hết bệnh, nhớ thay bông lọc và giữ vệ sinh nước

5. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cho 2 viên Metronidazole với 100l nước thêm 1kg muối +29-30oC sau 3 ngày đảm bảo ok.

Last edited: 7/4/08
  6. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tui thì cậu chỉ cần tăng nhiệt lên 30-32, bỏ muối cho đủ 100g/hồ 100lit,lọc chạy 24/24 và theo dõi tiếp, khoan dùng thuốc gì hết.Vài ngày cá sẽ tự hết thôi (dùng thuốc là con dao 02 lưỡi, chết như chơi đó). Thân

7. Kinh Kamalau

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn, hôm qua mình đã xác định được hắn bị gì rồi... một vài nốt ghẻ nổi lên ở thân và đuôi. Bệnh này hồi nhỏ nó bị một lần, nghe người ta bày mình bắt nó ra xát thuốc Têtra vào chổ đó. Hậu quả là tróc vảy quanh vùng đó, cá bị stress một thời gian ... sau tự khỏi. Bây giờ bị lại thấy hoảng quá... có cách nào trị hay hơn không các bạn?

8. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    oh ...........bạn làm dzậy cá dể bị hư lắm đó , bạn chỉ cần thay nước hồ cho sạch và cho khoản 2 bụm muối vào vài lần là khỏi ngay thôi .

9. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    đọc lại đi mình đã hướng dẫn Thân!..............................................................:D

10. tuantaxi

tuantaxi Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh ơi . Cứu cá nhà em với. Hình như cá nhà em nó bị mù rồi. huhuhuhuhu. nó k tự tìm thức ăn được. Bây giờ nó như hiệp sĩ mù. Khổ thân nó quá. Có thuốc nào chữa mù mắt k? chờ tin mấy pro.

11. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng bị vậy hoài, chú cá bên ông cậu mới đem về còn bị vậy nhiều hơn. Đến hnay để ý kỹ mới thấy hồ lên giun. Loại giun này lạ lắm, không nổi trong nước, mà bám vô mọi bề mặt (kiếng, sỏi, v.v.) Có thể vì loại giun này bắm vô người cá nên làm cá khó chịu, hay cà quẩy mình xuống đáy hồ, vây hay lắc lắc.

Ai biết cách trị chỉ giùm mình luôn. Chú ý là loại giun này khác với loại giun mình hay thấy trong hồ, nó ngắn khoảng 1/2 so với giun kim hay trôi nổi trong hồ. Loại giun kim thì mình trị được. Loại này đang đau đầu vì trước đây con này cậu mình nuôi, hay biếng chăm sóc nên hồ lúc nào cũng thấy giun kim. Đem về mình cũng đã làm rất kỹ trước khi thả vô hồ, vậy mà vẫn bị. ~X(

12. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ cá nhà mình dường như cũng bị tương tự như kendin, có điều con giun giống con trùng chỉ, ko bám vào mặt kiếng hay sỏi mà bám vào cục bông lọc, hôm qua mới mở ra xem thử thì hỡi ôi thật là kinh khủng, toàn giun la giun nheo nhóc. Minh thay hơn nữa nước hồ, cho muối, tăng nhiệt độ, thay luôn bông lọc. Kết quả con cá mình bây giờ bỏ ăn, nằm 1 góc hồ. Khi có người đến gần thì chay ra tung tăng nhưng vẫn không chịu ăn gì. Hiện tại mình chỉ để 1 nữa hồ nước. AE nào có cách giúp mình luôn dùm

13. phuongevn

phuongevn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nó là sán bể đấy. lần trước bể của mình cũng bị thế.
    1. Bỏ sỏi đi ( vì máy lọc ko hút hết phân cá được lâu ngày sẽ làm bẩn bể )
    2. Hút 2/3 nước
    3. Sát muối vào thành bể
    4. Thêm nước rồi tăng nhiệt độ lên chút
    sau đó cứ 4 ngày thay 1/3 bể trong khoảng 2 tuần là ok bạn a.