Cá của mình bị lỗ đầu có hình kèm theo. Nhờ chỉ dẫn

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Bao_truongcong, 8/4/08.

1. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    C:\Documents and Settings\Owner\My Documents\My Pictures\Ca la han
    Đó là hình cá la hán của mình. Mình đã xài ampicilin loai 500mg ( 4 viên cho 120 lít nước) mà cả tháng nay không thấy hết. Nhờ các bản hướng dẫn mình với. Có phải tại thức ăn cho cá lên đầu không. Chứ nước bể cá mình thay 1 tuần 1 lần, mỗi lần 1/3 hồ.
    Mong được sự chỉ dẫn.
    Cám ơn vì đã đọc.

2. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  3. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
  4. Tocquanbn

Tocquanbn Member

Thích đã nhận:
    0
    Pác thử làm cách này xem: 4 viên Tetracyline loại 250 mg/100 lit nước. Em đã làm cách này và thấy hiệu quả chỉ sau có 1 ngày. Có điều khi cho thuốc vào, máy sục chạy thì nước lên bọt, Pác chịu khó dùng vợt hớt bọt đi...Từ 3 đến 5 ngày sau là khỏi liền...Chúc Pác thành công!

5. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn đã hướng dẫn. Để mình làm ngay. Mấy hôm nay mình dang xài thuốc Xanh Metylen mà chưa thấy có tác dụng.

6. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Nhờ các bạn hướng dẫn mình cách up hình cá lên với

7. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    sưu tầmDoper
    Cá bạn bị nhiễm ký sinh trùng làm cho đầu bị như thế, xem lại bảng tổng hợp 1 số thuốc thông dụng do bạn Dobermann sưu tầm đó, có trong chủ đề này

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn cũng có thể sức thuốc trực tiếp nếu chưa lành nữa thì xát muối vào có thể em nó hết bệnh.

9. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    hôm nay mới biết cách up hình cá lên nè. Mình vừa cho 3 viên Tetraxilin/ 150 lit nước vào hồ tối hôm qua. Sáng dậy phải vớt bọt quá trời.
    Bể cá của mình kô xài máy oxy thì phải để máy bơm chạy 24/24, có ảnh hưởng đến giấc ngủ của cá không? hay là phải mua thêm cái máy bơm oxy nữa. Các bạn có biết loại nào chạy êm không, chứ không nó kêu nhức cả đầu.
    Mong các bạn chỉ dẫn.

10. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Mình đang bỏ 3 viên tetracilin/150 lít nước mà sao nước bị bọt nhiều ghê (bọt như bọt xà bông) bọt xuất hiện ngảy đường xả của bộ lọc. đứng vớt hoài không đc vì còn phải đi làm, thế là mình lấy tấm kính ngăn lại không cho bọt ra khắp bề mặt hồ thế là yên tâm đi làm. Trưa về thấy bọt nổi cục mầu vàng chắc là mầu vang của thuốc, lại vớt ra. Cho cá ăn, nó ăn khỏe. Vậy yên tâm đi làm.
    Không biết nên để bao lâu nữa thì thay nước. Nhìn sủi bọt mà ngán. Không biết sủi bọt là do thuốc hay là do san hô. Vì hôm qua mới vừa thay hộp lọc 3 ngăn mà.
    Mong các bạn hướng dẫn tiếp cho mình yên tâm với...hồi hộp quá vì mình rất yêu con cá này...hihi..
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ!!!!
    ps: con cá của mình trông có đẹp không các bạn hihi...

11. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá khỏe vậy là tốt rồi, bạn thay 1/3 nước và bỏ 1 viên thuốc thôi, nếu ngày thứ 3 thấy cá bớt rồi thì thay 1/3 nước mà không bỏ thuốc nữa nhưng có thể cho thuốc sát trùng nước vào. Còn bọt nổi lên là do thuốc tetracyline đó không sao, nếu xài lọc 3 ngăn thì sau này khi cá hết bệnh bạn có thể xài men vi sinh của Mai Việt để lảm trong nước và không hôi ít thay nước nữa ngoài ra nó cũng có tác dụng phòng ngừa bệnh nâm cho cá nữa

12. ane

ane Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cùng cảnh ngộ rồi đây. Cá mình cũng bị lở loét, còn năng hơn cá bạn. Hiện giờ vẫn chưa khỏi. Mình ngâm chai bio knock số 2 cũng không ăn thua, ngâm tera bị nổi bọt quá trời thấy ngán. Mình bắt nó ra, xát tera vào chỗ lở, thấy có giảm nhưng chưa bớt, giờ nó nhát quá trời. Bạn chữa khỏi chỉ mình nhé !
    Thân !

13. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    OK, để xem ai chữa khỏi trước nhé. Sáng nay mình hỏi 1 người bán cá họ nói là cá bị ghẻ. Mình chưa thử vì để xem thế nào đã. Vì cá vẫn khỏe, mình đang tăng lượng muối lên chút xem sao. Ghiền là khổ đành chịu thui hihi...

14. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    đến hôm nay cá bắt đầu nhanh nhen nhiều rồi vết thương hình như có bớt. Đến giờ cũng không xác định đc là nhờ thuốc gì nữa không biết là muối hay ampicilin hay tetraxilin hay men vi sinh MAI VIỆT...quan trọng là cá nhanh nhẹn và mầu sắc tươi tắn hơn nhiều. mình báo để các bạn vui cùng.
    Cám ơn các bạn đã chỉ dẫn.

15. Louhaner

Louhaner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá của bạn nếu đã lành vết thương thì xin chúc mừng bạn. Nhưng để diệt tận gốc loại bệnh này thì bạn nên duy trì chế độ nhiều muối cho hồ cá trong thời gian dài. Vỉ những vết kia do trùng bánh xe gây ra, khi chúng ta ngâm thuốc, trùng chỉ chết 1 phần, phần còn lại nó sẽ ăn sâu vào trong và nằm ở đấy chờ cơ hội tiến lên lần nữa. Nếu cho nhiều muối sẽ giết chúng từ từ.

Dấu hiệu của bệnh này: Đầu cá sẽ bị sưng 1 cách bất thường, sau đó cục ấy đen lại, mềm và xỉ ra những sợi như bông gòn, sau đó chổ ấy nó thủng 1 cái lỗ chà bá. Chỉ có 1 cách trị hiệu quả nhất và nguy hiểm nhất là bắt cá ra ngoài, bôi thẳng thuốc tím nồng độ đậm đặc vào đó. Khi thao tác bôi thuốc cần thận trọng, nếu không khéo có thể làm cá mù mắt

16. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn Louhaner. Cá của mình không có biểu hiện giống như bạn kể. Tự nhiên mình thấy nó như là bị nứt thịt ra và có vết lõm như thế, chứ không có mủ gì cả.
    Mình sẽ theo giõi thêm.
    Cám ơn các bạn đã chỉ dẫn.
    Cho mình hỏi là duy trì chế độ nước muối đậm đặc là cỡ bao nhiêu.... khoảng 200gam / 100 lít nước được không các bạn???

17. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    mình vừa chụp lại hình cá nè. Như thế này là tiến triển tốt chứ nhỉ. Mong sao cho nó nhanh hết mấy vết đó.

18. david

david Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình cũng bị như bạn vậy đó, nó ngứa dữ lắm, mình tăng nhiệt lên 35 độ, bổ 2 bich muối vô hồ 260l thì thấy mấy ngày sau em nó dường như là hết hẵn, nhưng khi mình ngưng sưởi thì triệu chứng ngứa lại bắt dầu xuất hiện , chẳng lẽ phải cắm sưỡi cho nó suốt đời ,nhìn nó ngứ tội quá, chỉ muôn phang 1 gậy cho nó... hết ngứa

19. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Cá của mình thì không bị ngứa, cũng không có gì khó chịu. Nó vẫn khỏe mạnh bình thường. Chỉ tức cái là cứ phải ngắm mấy vết thương đó.
    Mình chưa bao giờ xài sưởi cho nó cả.

20. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    đúng là muối hột là thuốc cữa bách bệnh. Chúng ta đừng nên quên bổ sung thêm muối khi thay nước. chú em của mình giờ đây đã yên ổn nhiều rùi. Không biết có phải tại xài kèm men vi sinh Mai việt kô nữa.Giờ yên tâm ngắm cá và có thể kiếm thêm 1 em nữa rùi....