cá của mình bị nấm ở trên vây

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lehoangphu, 15/9/06.

1. lehoangphu

lehoangphu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình bị nấm ở trên vây, cá không chết nhưng vây bị tật vểnh ngược và khép lại nhìn rất xấu. Tiếp tục thêm 1m nữa cũng bị.Triệu chứng : ở trên vây xuất hiện những đám trắng đục bám trên thanh vây.mình đã bật sưởi 30 độ, cho vào hồ khoảng 300g muối+14 giọt thuốc trị nấm màu xanh mua ở tiệm.bắt đầu từ 13g30 ngày 15/9/2006 em này khá đẹp nên mình cố gắng không để bị tật như em thứ nhất.Mình đã xem nhưng không thấy trang nào chỉ dẫn kỹ về trường hợp này.Bạn nào có kinh nghiệm thì góp ý cho mình với.Cảm ơn các bạn

2. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    bạn mua abocin ở tiệm thuốc tây bỏ vào nhe! bảo đảm 100% ok! bs sẽ hướng dẫn ban liều dùng

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cá bạn bị ký sinh trùng nó đục và bám trực tiếp vào vây bơi, nếu bỏ thuốc bình thường thì khả năng hết bệnh là rất thấp. bạn dùng tay hoặc vật bén cạo bong cái chỗ ấy đi rồi bôi thuốc Tím vào (Chỉ cạo phần bị ký sinh trùng bám). Bình thường nếu lấy tay cạy cho bong cái mụt ấy và thay nước vài lần và cho thêm muối cá cũng tự khỏi.

4. lehoangphu

lehoangphu Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn DN, lahanVL và tất cả các bạn. Chúc mọi người luôn yêu đời và yêu những chú cá của mình.