Cá của mình có bị bệnh nấm hay không?????

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi atu_lahan, 27/10/06.

1. atu_lahan

atu_lahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình nuôi từ cá bột, giờ đã được hơn 2 tháng mà tự dựng nó mọc lấm tấm khắp đuôi rồi lan lên đầu, mình không biết đó có phải là bệnh không mong các bác giúp đỡ! Trông nó như bị dính cát khắp người đấy nhưng nó vẫn xung và ăn rất nhiều! Bác nào đã gặp trường hợp này xin nói kinh nghiệm cho mình biết. Xin cảm ơn!

2. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Cá bác bị nắm trắng ròi đó.
    - Bác nên hút nước ra khoảng 1/3 hồ,
    - Ra tiệm cá mua thuốc trị nắm cho cá la hán ( nhỏ trực tiếp vào hồ 1 giột/5 lít nước).
    - Cho muối thêm vào hồ, mở oxi , có cây sưởi càng tốt.
    - Nhỏ 1 ngày 1 lần, nhỏ trong vòng 3 ngày,
    - Ròi thay 90% nước 1 lần .
    cứ làm như thế đến khi cá hết nắm. cá mình củng bị mình làm 3 ngày là hết đó.
    chúc bác có chú cá đẹp.

3. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bac khanh123 nhiều nhá, tui đang lo quá mà chưa biết làm cách nào giờ thử làm theo cách của bác xxem sao.

4. NamTran

NamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Khanh123 ơi, hôm trước thay toàn bộ nước hồ cá thì hôm sau cục cưng của mình xuất hiện 1 chấm đỏ (đo đỏ vàng vàng như ghẻ vậy) trên thân. Nghi nó bị ghẻ mình nên tăng thêm 1 ít muối nhưng chẳng những không khỏi mà hôm kia nó lại thêm 2 chấm nữa. HIện nó ăn uống có vẻ uể oải hơn nhưng vẫn rất hiếu chiến. Mình theo cách trị nấm như ở trên có được không. Huhu... mình cưng nó quá. Lỡ có bề gì.....

5. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua tôi đi tìm mua thuốc rồi nhưng chỉ có loại con nhộng cho vào nước xanh dì, tôi cho một con nhộng vào bể khoảng 10 lít nước và cho sưởi, xục oxy và thêm muối nhưng không biết loại thuốc đó có chữa được nấm không. Bác nào biết cho tôi hỏi loại thuốc đó có chữa được nấm không với. Thanks!

6. 123 khido

123 khido Guest

cá của bác 100% bị nấm rùi mau mau mua thuốc về chữa đi, kẽo bệnh nó lan rộng ra thì mệt lắm.
    Chúc cá bác mau khỏi bệnh.

7. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác, cá mình nhờ các bác đã khỏi bệnh rồi, hihi. Nhớ lúc lấy tay kì cọ cho nó rồi ngâm nó vào dung dịch thuốc màu xanh + muối + tetracylin mà thương hại nó quá, còn mình thì tê tái cả... Giờ mới hết ruuuuuuuuuuuuuun thanks các bác nhiều 1,5 ngày đã khỏi

8. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho tui hỏi là cá tui cũng bị nấm nhưng khi mua thuốc cho cá thì người ta bán bịch chứ ko có bán dạng dung dịch như "khanh123" nói.Cho hỏi mua thuốc ờ đâu để có gì nó bị bệnh tui còn biết chỡ để mà mua

9. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @adobee: thuốc trị bệnh ko nhất thiết là dạng dung dịch đâu bạn ơi.Nó có dạng gói bột và dung dịch,người bán đưa cho bạn loại đó là trị được rồi đó.Mua chỗ mấy tiệm bán cá là ok rùi,mấy bệnh nấm trắng thì ko đáng lo đâu bạn ơi,trị vài ngày là hết bệnh thôi.Nhớ đang trị bệnh nắm trắng đừng cho cá ăn ,chỉ để sủi oxi thôi,có máy lọc thì tắt ...vài ý đóng góp.

10. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hichic , dạo này mình xui ghê , 1 hồ thì bị bẹnh nấm trắng , còn hồ kia hông bei61t bi bệnh gì mà thấy hình như giống bị bỏng vậy , thấy da nó rộp lên mà có màu trắng đục cơ , mình chưa mua thuốc cho nó nữa mới chỉ tăng thêm muối và bỏ cây sưởi vô thôi .
    Cho mình hỏi mình nên thay nước mới khi cho thêm muối và nhỏ thuốc hay vẫn để nguyên nước cũ vậy

11. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nghi ngờ cá bị bệnh thì tốt nhất bạn nên thay nước mới và thường xuyên thay nước bỏ muối và thuốc vào cho cá mau hết bệnh.Chỉ để oxy thôi,ngưng máy lọc cho chắc ăn.

12. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bác cứ mua ống sưởi rồi để 30 độ thì 1 tuần cá hết bệnh àh