cá cưng của các bạn ?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi gaupotter, 9/12/07.

1. gaupotter

gaupotter Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn ơi,mình đang định làm một hồ cá mới nhưng không biết nuôi loài nào[-( [-( mình thấy trên diễn đàng các bạn đăng rất nhiều loài cá đẹp=P~ mình rất thích nhưng không biết đặt điểm của chùng:crying: mong các bạn đăng hình và đặt điểm của loài cá mà mình yêu thích nhất(các loài cá hiền lành) lên bài viết này để mình có thể tham khảo.xin cám ơn các bạn trước:x :x :x

2. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    7 màu ,lựa chọn hàng đầu of mình ( chắc ko cần post hìh nhỉ ,ai chẳng bít ^^! )

3. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá cưng

Riêng mình thì mình chỉ thích những loài cá bơi thành đàn và khỏe mạnh thôi! Hi hi nhưng nuôi chúng cũng thú vị lắm!
    Lựa chọn số 1 của mình luôn luôn là cá tứ vân: :rolleyes:
    Đây là một loài cá khỏe và rất có tinh thần đoàn kết. Tuy nhiên chúng có thể tấn công những con cá yểu điệu làm ngứa mắt chúng như lũ 3 đuôib-( . Nếu bạn luôn cho chúng ăn đầy đủ thì chuyện này sẽ hiếm xảy ra. Loài này như những chú hổ tinh nghịch.
    Sự lựa chọn số 2 của mình là cá hắc quần :x :
    Đây cũng là một loài cá sống thành đàn nhưng khác với tứ vân, những con hắc quần khá là hiền dịu. Những cái vây dai và đen của chúng khiến chúng còn có tên gọi khác là cánh buồm đen. Nuôi loài này khá là thú vị, khi nó sợ hãi, các vây của nó đều biến thành màu trắng:eek: . Với dáng bơi uyển chuyển và sự hòa thuận, loài này luôn luôn phù hợp với bể thủy sinh.
    Cá thủy tinh luôn chiếm cảm tình trong mình:
    Một loài cá bí ẩn, chỉ có thể nói được như vậy. Sự lung linh trong suốt một cách kì lạ của chúng luôn quyến rũ mình. Loài này khá hiền dịu và sống ở tầng đáy. Nhưng nếu bạn có ý định nuôi loài cá này thì bạn nên nhớ rằng: luôn luôn nuôi trên bốn cá thể vì nếu ít hơn chúng có thể thụ động và chết!:confused: Chúng được mệnh danh là những bóng mà của bể thủy sinh.
    Cuối cùng là cá sặc:
    Khác với những loài trên, cá sặc là một loài cá độc lập và trầm lặng. Chúng luôn nhường nhịn các loài cá khác nhưng khi thấy mình bị đe dọa, chúng có thể chiến đấu rất anh dũng. Cá sặc có rất nhiều loại như sặc gấm, sặc rằn, sặc thiên đường, mã giáp.....
    Những loài cá trên đây là những loài mà mình rất thích và hiện đang nuôi.:-* Nếu bạn cảm thấy thích bạn có thể nuôi, rất dễ dàng và dễ kiếm. Mong mọi người bổ sung cho topic này!:)

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Tứ vân không dám hiền đâu Dark Raven ơi. Toàn ăn rồi dí cắn nhau kinh luôn.
    @ to gaupotter : nếu muốn hiền thì nuôi 7 màu, các loại cá cỏ nè.

5. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nuôi 7 màu đi bạn ơi, dễ thương, ăn nhiều, đẻ nhiều, chóng lớn, đuôi nhiều loại màu, chi phí đầu tư ban đầu thấp.

6. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Những loài cá dễ nuôi và hiền như bảy màu, mún, platy, ngựa vằn,neon.Nhưng đối với neon thì đòi hỏi bạn phải chăm sóc kĩ và có đầu tư hơi cao 1 tí