cá đã mọc đuôi

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi MINHHY, 7/7/06.

1. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cá này mình cắt đuôi vì bị cong
    Nó đã mọc lại sau 1 tháng. Em này có chữ "iN" nè mấy bác.
    Đây là thằng anh của nó cũng bị cắt chút ít vì bị thúi đuôi chữa hoài o hết.
    Đây là hình mọc lại sau 1 tháng (hơi xuống màu vì bịnh)
    toàn cảnh thủy cung của thằng anh (nó o cắn mấy em cá hỏa tiễn, cá chuột , lau kiếng nuôi chung, nên hồ khá sạch vì tụi này ăn thức ăn dư)

2. owen1504

owen1504 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    KF của bạn đẹp đó,nuôi từ cá bột hay sao vậy,nó bao lớn rồi.Nhìn đã wa ha,có đầu ấn tượng thiệt.

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cá quá đẹp, bạn có tay nuôi ghê làm cách nào để chúng sống hòa thuận vậy ?

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nuôi chung từ nhỏ ?
    Hay quá nhỉ tui nhốt chung con chuột với con rồng nhà tui nó xử gọn ....

5. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hình thằng anh đẹp hơn thằng em nhiều quá ha . Y như thủy cung thiệt vậy đó .

6. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thằng em không biết là made in gì nên chỉ có chữ in không thôi(chắc hàng nhập lậu=)) =)) =)) )cả hai em đều đẹp hết,anh ráng nuôi cho tụi nó ngày càng đẹp hơn nha.

7. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá mình đều nuôi từ lúc cá bột . Nhưng mà mình nghĩ là thằng anh nó hiền là do tánh nết, chứ như thăng em thì anh nó chắc nó cũng cắn chết . Thằng anh chắc muốn đi tu, nó o ăn cá mồi (thả vào mấy con hỏa tiễn rỉa chết o à), nó chỉ ăn tép đông lạnh và thức ăn khô.

8. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ơi!em có mấy chú cá bột mà nó bị tật ở vậy đó,thế có chữa được ko????xin mấy bác chỉ giáo.

9. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình có bài viết về vấn đề này rồi, bạn chịu khó tìm lại nha. 2 em ở trên đều đựoc căt đuôi ,vây hết đó , bạn làm nhanh, xong thay nước sạch ,bỏ thêm muối, tăng nhiệt độ lên 30 độ là ok. Ở môi trường tốt đuôi vây nó mọc nhanh lắm (~1 tháng )

10. TNHAN

TNHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết thằng anh tên gì mà màu đẹp ghê đầu có châu chứ không vừa MINHTHY nuôi cá từ nhỏ là cá bột mua ở đâu thế ,bao nhiêu vậy chỉ cho tôi được không !

11. hoanghuuphu

hoanghuuphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cho em hõi hồcuax bac dài rộng như thế nào vậy bác trsang trí đẹp quá có thễ bầy cho em được ko em cam ơn nhiều lắm

12. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    à, trang trí hồ cá la hán thì nếu là cá la hán bình thường thì bạn không nên trang trí vì la hán phá lắm, và nếu nó dí cá mồi thì sẽ đụng sứt đầu mẻ trán.
    Con cá của mình rất hiền,o cắn cá khác, chỉ lộn vòng vòng, chứ o hề phun sỏi hay di chuyển đồ vật trong bể, nên mình trang trí tùm lum và thả thêm nhiều loại cá khác mà vẫn o sao. Tuy nhiên, vì cá la hán lớn con, nên nếu bạn muốn làm thử trang trí thì bạn nên đặt hồ tối thiểu là dài 1m rộng 0,5 m ( điều này rất quan trọng, vì cá hay bơi xuống đáy tìm thức ăn và giởn, nên bề rộng mà hẹp thì sẽ làm cá dễ va trạm với san hô).
    Trang trí đơn giản nhất là đáy thì bạn thả sỏi lớn và san hô vụn, mua 1~2~3 cục san hô to (loại o có chỗ sắc nhọn ), thêm 1~2 khúc gỗ lũa thả vào (loại gỗ màu đen rất nặng, chìm được trong nước, nếu thả mà nổi là gỗ dỏm pha màu đó, đừng có mua) . Bạn muốn để gỗ lên san hô mà o rớt, thì nên khoan lỗ rồi lấy đũa tre cắt ra đóng vào, nhưng nhớ canh khoảng cách cho cá chui lọt vì chắc chắn nó sẽ rất thích và sẽ chui liên tục, chật quá sẽ bị trầy mình.
    Trang trí nhiều thì bể mau dơ, mà vệ sinh lại khó, nên bạn phải thả khoảng 3 em lau kiếng, 4 em hỏa tiễn, 2 em cá chuột cho tụi nó dọn vệ sinh hồ. Từ lúc nuôi đến giờ khoảng 1 năm mà mình chỉ thay nước bình thường, không thò tay vào bể mà vẫn sạch đó (vì làm biếng)
    Mình có 5 em la hán mà chỉ có thể trang trí 2 hồ thôi đó, vì mấy em kia xung quá, dí cá mồi và phá sỏi lắm. Bí quyết của mình là nuôi từ cá bột chung với mấy loại cá khác, hạn chế cho ăn cá mồi, nên lớn lên nó chỉ thích ăn JBL và tép đông lạnh , cái vụ nó o ăn cá mồi cá độ thắng biết bao nhiêu thằng bạn đó nha, vì o ai tin đưa thỏ vo miệng cop mà nó o ăn ,cũng như nuôi cọp mà cho ăn chay vậy , nếu may mắn thì bạn sẽ có 1 chú cọp hiền.

13. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của minhhy đẹp quá xá trời, cá bạn loại gì vậy, mua ở đâu, giá baoo nhiêu...thông cảm hỏi nhiều vì mình mua cá bột nuôi hoài thấy con nào lớn lên cũng giống cá rô hết, ngay cả những con mua 1~2 chai , lớn lên cũng xấu hoắc.