Cá đá rồng không chịu sinh sản......

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi thanhliem_nt, 28/12/11.

1. thanhliem_nt

thanhliem_nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    cặp cá đá bỏ vào đã 4 5 ngày rồi chả thấy sinh sản gì cả trong khi đó cá xiêm bỏ 3 ngày là đẻ thôi ???
    cá mái thì nằm vào 1 góc con trống cứ đứng dưới tổ bọt .....đã 4 5 ngày rồi:crying::crying::crying::crying:

2. cedric

cedric Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá không sinh sản có nhiều lý do, bạn xem thử trường hợp của bạn rơi vào lý do nào nhé.
    1. Cá còn non, chưa tới tuổi sinh sản (dù cá mái căng trứng)
    2. Sức khỏe cá chưa tốt để sinh sản (hãy quan sát xem cá có linh hoạt hay không, cá trống có nhã bọt làm tổ không, bọt có to kg)
    3. Cá mái bị bệnh về đường ruột, bụng to, nhưng không phải căng trứng (bụng méo, to nhưng không đều...)
    4. Bạn chuẩn bị điều kiện cho cá sinh sản chưa tốt (cái này đòi hỏi phải có chút kinh nghiệm mới biết)
    5. Cá trống "nhát gừng", không hung hăng, bị lép vế trước cá mái (do cá mái già tháng hơn nên hung hăng hơn...)
    ...
    Vài lời mong giúp được bạn.

cugaybong and thanhliem_nt like this.
  3. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    thank bạn nhiều nhưng cá nhà mình đã sinh sản được 1 lứa rồi nhưng con đực ăn trứng , mới cho ép lứa 2 thì con đực cắn con mái quá trời luôn chắc là do mình chưa cho nó cạ bóng đã bỏ vào huhuhuhu

4. DUONG_DIAMOND

DUONG_DIAMOND Thương nhân

Thích đã nhận:
    57
    bạn ấp trứng nhân tạo đi cho chắc
    không nó ăn mất trứng uổng lắm
    có ji add nick mình trao đổi thêm nha

5. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    nich bạn là gi để minh add.........................................................

6. Đức Quậy

Đức Quậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo mình nghĩ cá mái của bạn có thể còn non chưa sẵn sàng để ép đẻ hoặc cá trống sung quá hơi "bạo lực" nên cá mái sợ.bạn có thể dưỡng thêm 1 thời gian cho cá mái thêm căng trứng và khi ép nên cho cá kè với nhau để cá quen mặt

7. cugaybong

cugaybong Member

Thích đã nhận:
    70
    theo tôi thì cá mái có trứng non khi cáo chống muốn ép nó vẩn ra trứng, nhưng tỷ lệ trứng nở thành con thì rất ích. nguyên nhân cá mái và cá chống không ép được là do bạn tạo môi trường ép đẻ chưa giống với môi trường tự nhiên. Theo tôi thì bạn nên cho em nó một bụi lục bình hay bèo tai tượng... thì em nó đẻ ngay thôi. nếu không cho đá bóng thì em cá mái tơi bời vì anh cá chống thô bạo hihi.

8. budgies

budgies Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    theo mình thì bạn nên đổi con trống đi bạn, thói quen ăn trứng thì coi như thua rất khó khắc phục, nếu có đc thì ra đàn con sẽ di truyền bạn nên chọn con trống tốt, khỏe mạnh thì ra tỉ lệ cá con sống cao hơn