Cá đang nuôi bị nhát có cách nào vực dậy ko ????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Billykid, 13/4/06.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em nuôi 2 con chung 1 hồ, tháng trước nó còn rất dạng người, mặc dù kiếng ngăn ra em ko dán decal con kia thì bự hơn nó. Tuần vừa rồi nhà em sửa chữa em sơ suất ko dán che lại, bây giờ nó nhát wa trốn dưới đáy hồ, em lại gần nó bơi lung tung.
    Em đã dán Decal, lấy giấy che bớt lại hi vọng sẽ khá hơn.
    Đại ca nào có cách hay chỉ em với. Cá người ta nuôi sao sung wa trời, thấy người là nhao ra cắn xé, cá em thấy người nó trốn mất tiu. Em đã cho nó đá kiếng, tập ăn tép bằng tay mà vẫn ko xung.

2. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi xưa cá của mình cũng bị thế, nhưng ko hiểu tại sao sau 1 thời gian(khoang 1 tuần) thì nó trở lại bình thường, trong thời gian đó thì mình cũng chẳng làm gi nhiều, ngoài chuyện gắn thêm cái ống tạo bong bóng nứoc cho nó chơi và che bớt ánh sáng chiếu thẳng vào hồ, bên cạnh đó thì mở đèn 12/24h.ah, còn nữa, nâng cấp hệ thống lọc từ lọc vải lên thành lọc có SAN HÔ và THAN HOẠT TÍNH vào hộp lọc.
    kô biết có phải vì thế mà nó trở nên dạng hay ko? mình cũng lần đầu nuôi cá loại này, nên cũng ko biết rõ lắm.
    có BÁC nào TRÙM vụ này ko? len chỉ giáo cho tụi em với.

3. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của bạn bị nhát có lẽ là do bị giật mình, bạn lấy giấy báo che lại là đúng rồi, thông thường thì chỉ vài ngày là nó sẽ dạng trở lại (với điều kiện là bạn không làm nó giật mình nữa). Còn nếu bạn muốn nó bình phục nhanh hơn thì bạn mua 1 em cá mái thả vào, nó sẽ dạng trở lại thôi mà. Ah, không biết bạn có để cá ở gần mặt đất không? Nếu để gần mặt đất quá thì bạn nên cho nó lên cao đi, vì ở gần mặt đất nó rất hay bị giật mình, ngoài ra, ánh sáng cũng là 1 nguyên nhân khiến nó bị giật mình đó. Nói chung là làm sao tạo 1 môi trường thật ổn định cho tụi nó là được.

4. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bạn nha, mình cũng nghĩ là nó bị giật mình, hi vọng mấy hôm nữa khá hơn. Mình đẽ trên kệ đàng hoàng. Ko bít có cách nào làm cá dữ ko ha.

5. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn thả thêm 1 con mái nhỏ nhỏ vào thử xem sao, cá mình lúc trước cũng nhác lắm, mình nuôi chung 1 con mái, cá mái đẻ trứng hoài, nhưng con trống không ấp mà ăn trứng, bây giờ nó sung dữ lắm, lên màu đỏ, đầu cũng lên nữa, chắc là do nó ăn trứng cá.....

6. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Cá mình 2 ngón thôi thả cá mái vô nó cắn te tua. Nhưng mà để mình thử xem coi sao ha. Cám ơn bạn nhìu he.

7. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    em mua mấy con chép mồi, lựa con lớn một chút thả vô cho nó rượt, con nào bị cắn chết thì cho nó nhậu luôn, nó sẽ dạn hơn. mua cá mái thì tốn kém hơn mà nhìn nó bị cắn cũng tội, với lại mất thêm một chỗ nuôi con mái.
    chúc cá em mau dạn.

8. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Thả cá chép hô đc hả anh, em nuôi chung nó với con ty bà mà nó ko cắn con ty bà, ko biết cá chép nó dí ko, để em thử xem. Em để ý thấy sáng nó nhát hơn tối có lẽ tại ánh sáng chiếu vô, bóng người đi wa đi lại làm nó nhát.

9. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mấy bác nhiều hen, em cung có 1 ca như vậy đó, để em mua cá chép về thử xem. Good idea...

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    coi chừng con tỳ bà làm nó hoảng đó, ngoài ra nếu để hồ sát đất thì nó cũng hay giật mình lắm, cố gắng đưa hồ lên cao một chút thì cá sẽ đỡ nhát hơn......

11. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Em để nó trên kệ cao lắm mà, con tỳ bà hôm nay bị cắn te tua em nghĩ nó cũng ko sống thọ đâu. Con này tính nó hơi nhát (lúc ăn nó ko nhát :D ) hi vọng lớn sẽ đỡ hơn.
    to haohao: anh có bầy nào đẹp đẹp nhắn tin em nha