cá đẻ 4 lần vẫn ăn trứng

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi minhduc12345, 23/1/08.

1. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá của em đẻ 4 lần rồi mà ăn trứng hết 4 lần lun :((, PH em do ki~ lun(6-6.5),môi trường sạch đàng hoàng.Em nghe nói là 2 con mái bắt cặp với nhau,theo các anh còn có nguyên nhân nào khác kô.Xin cảm ơn

2. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chuyện bình thường ở huyện.

pH nên thấp hơn, nên kiểm tra lại chất lượng nước, ánh sáng, ...cá đẻ thành công hay công phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa.

Thân,

3. gacon

gacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nó ăn là nó ăn àh pác ơi... cá nhà e nước đục ngầu mà vẫn đẻ bình thường và ko nên đễ nước wá sạch.. nước wá sạch tỉ lệ cá con ra rất ít...............hehe chúc pác mau thành công và có nhìu cá đẹp

4. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhiều khi cá cũng giống động vật khác thôi, con dog nhà kế bên mình nó cắn chết con nó đó, mặc dù nó đâu biết pH là jì.kaka

5. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi cá bố mẹ ăn trứng bạn nên lấy lưới bao trứng lại ,đế khi nở thì lấy lưới ra để cá bố mẹ chăm sóc con

6. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ở nhà mình cũng có cặp cá dĩa , nó đẻ hoài à nhưng lần nào cũng ăn hết , lúc đẻ khoảng 1 - 2 ngày là trứng có màu trắng đục , không biết đó có phải là hai con cá mái hay không nữa??????????????????????????????????

7. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn Minh Đức ơi ! Bạn nói bạn nuôi cá đẻ mà có Ph là 6.5 là quá cao rồi bạn ơi . Thông thường cá đẻ trong môi trường nước Ph 5.5 là tốt nhất . Nếu độ Ph cao hơn thì cá đẻ ra thì cá tự ăn trứng luôn và nếu Ph thấp thì cá vẫn ấp và khi nở ra con sẽ tự ăn con . Cá thường có tập tính là khi thấy khả năng nếu thấy trứng không nở được thì sẽ tự dọn ổ cũ (ăn trứng ) để sữa soạn cho lứa khác chào đời ( đẻ đợt mới sau vài ngày ) và nếu thấy khả năng cá con không sống được trong môi trường nước hiện tại thì cũng làm tương tự như trên . Trên đây là những gì mình được biết nên chỉ mong bạn xem để tham khảo thôi nhé .
    Chúc bạn thành công trong những đợt cá đẻ sắp tới .

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @minhduc12345: Nếu 2 con mái bắt cặp với nhau dể biết lắm bạn ơi. Nếu là 2 con mái lúc 1 con đẻ con kia thường nhào dzô ăn trứng hoặc .. đứng nhìn :devil: pH để cá đẻ khoảng 5.6-5.8 là OK nhất. Thân, Kitax

9. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    chuyện thường ngày thôi bạn , cá mình vẫn vậy, ăn trứng còn đỡ, ăn con tới 4 lần mới đau, bạn chú ý pH như các anh em đã nói, thêm phần dH ( độ cứng nước) khoản 40 - 60 ppm, còn nhiều nguyên nhân khác như bị hoản sợ, kích động, cá còn tơ..... nhưng bạn đừng nản, lỡ yêu cá dĩa rùi thì bạn phải kiên trì thui.... chúc bạn may mắn . Thân !

10. QUOCBAO31

QUOCBAO31 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao đâu bạn ơii! Vì cá trống chưa đủ tinh đó thôi ( chưa trưởng thành về phát dục đó ) cá mình đến lấn thứ 7 mới nở nè và nuôi con rất tốt ! hôm nay mình tách bầy đấy ! Chúc bạn thành công nhé !

11. phuclongchau

phuclongchau Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe các anh nói sao em thấy sợ quá em cũng đang có cặp cá chuẩn bị đẻ nè. có thề ngày mai nó đẻ đó nha, nó rung mình dử lắm rồi, em nên làm gì đây?

12. quynhnhuvn

quynhnhuvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào anh phuclongchau nếu anh thấy có hiện tượng muốn đẻ thì để giá thể vào cho nó đẻ. đừng làm nó giật mình.

13. phuclongchau

phuclongchau Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứu tui với các bác ơi, cá tui nó đẻ rồi hối sáng này, quá vui mừng nhưng cũng quá thất vọng khi thấy cảnh trứng ít dần, thưa dần, rồi dần dần còn có le que vài trứng,aâm2 nó thì cứ rĩa rĩa mãi thấy cảnh mà xót xa, em phải làm sao để không còn thấy cảnh này