Cá đẻ - cá con nhà Ái

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi ai-armani, 26/9/06.

1. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Hôm nay em xin mạn phép đăng vài chú cá nhà em đẻ ra
    Bầy này thì chắc được 500-600 em,tụi nó phát triển wá nhanh nên mau lớn
    hình cha mẹ
    Hình cá con hôm nay
    khoảng 1 tháng nữa em sẽ cho chúng nó lên hồ riêng, em sẽ post hình bộ sưu tập cá con của em,rất mong các bác cho ý kiến

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Re: Cá Nhà Ái

Xu hướng hiện nay người ta đang cố gắng lai tạo dòng cá có đủ 4 yếu tố: Đầu, Màu, Châu, Chữ mới có giá trị. Mình nói thật nếu Ái có ý định kinh doanh nên nghiên cứu thêm và kết hợp với kinh nghiệm của mình để tạo ra dòng cá mới mang thương hiệu AI-ARMANI để không đụng hàng và một số anh em sành điệu có thể mua để bổ sung vào bộ sưu tập của mình chứ quanh đi quẩn lại chỉ mấy em đầu u một cục mà màu, châu, chữ không đạt thì chỉ mấy người mới chơi La Hán thích thôi.

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62

Đúng là cao thủ góp ý có khác!!!Ái thấy í bác CV thế nào???Thương hiệi Ái-Armani sẽ hình thành với những chú cá hội đủ 4 yếu tố trên thì wả là tuyệt,nhưng để làm dc điều này k phải tức thời mà phải có thời gian!!!Đúng k Ái???

4. ai-armani

Thích đã nhận:
    95

@CV: KC-PLT tuy là con PLT ra cùng thời với con Rồng Đỏ ,tuy giống đó cũng cũ nhưng hiếm nên khi họ ép thì lai với mái king và có nhiều người cũng lai với mái rồng đỏ ra thành PLT hay lai với mái châu thì thành KC-PLT.vậy mà cũng được chuộng,
    Biết là phải tạo ra giống mới nhưng em mới hoạt động cho ép đẻ cá châu từ tháng 6 tới bây giờ nên cũng chưa ra kịp giống mới,sau này có điều kiện em sẽ cho ra dòng cá mới mang thương hiệu AI-ARMANI như bác CV nói,hy vọng trong tương lai sẽ có được giống mới như bác CV nói

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21

Anh nghĩ bác Công Vinh nói rất đúng đó Ái à!ngoài hàng bán dân dã thì mình cũng phải nghiên cứu tạo ra giống cá cao cấp hơn để lấy thương hiệu chứ.Nói vậy thôi việc này phải là cả một quá trình nhọc nhằn,nhưng đây cũng là một hướng đúng để mình phải nghiên cứu đó Ái à bởi vì thị trường luôn chuyển động ý thích của con người luôn thay đổi vì vậy mình phải luôn làm mới sản phẩm của mình.

6. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588

Theo mình để có một giống đẹp trong một thời gian dài thì rất có thể, nhưng ở thời điểm bây giờ với chất lượng như vậy người chơi có thể chấp nhận được. Trong thời gian tới cố gắng cho ra một giống cá mới chất lượng hơn về ngoại hình (dáng đẹp, châu phủ đầy người ) và kể cả thể chất ( nhất là cái đầu hơi phải cực to ) khi đó thương hiệu cho mình rất ok. Mình có chút ý kiến góp ý . Chúc Ái thành công nhé

7. ai-armani

Thích đã nhận:
    95

Nói chung cám ơn các bác đã cho em ý kiến !em sẽ cố, nhưng để ra 1 dòng cá đẹp thì phải có 1 chút may mắn nữa
    Muốn tìm 1 con cá trồng đầu đẹp châu phủ ngẹt người còn khó nữa nói chi đến 1 con cá mái châu dữ mà đầu to,theo em đó là duyên số,thôi cứ để tùy duyên đi,chứ em ra ngoài tìm hoài cũng chẳng thấy cá mái đẹp,có châu thì không có đầu,có đầu thì ít châu

8. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745

khang rất đồng tình với Ái chuyện này. kiếm cá mài mới thật sự là vất vã gấp nhiều lần cá trống.khang cho ép cũng vài đợt cá và thấy gien con mái sao trội quá, cá con phần lớn giống cá mẹ thôi, phần ít còn lại mới giống cha.khang nghĩ nếu có thể thì một vài cá nhân nên hợp tác với nhau để cho ra một dòng cá mới mang nhãn hiệu: "Aqua", lúc đó diễn đàn mình chắc dang tiếng vang khắp nhỉ.

9. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

Thành phố Hồ Chí Minh là nơi thích hợp nhất cho việc chăm sóc,nuôi dưỡng cũng như việc sinh sản vì khí hậu luôn ôn hòa,lúc nóng thì không nóng như ở miền trung má lúc lạnh thì cũng không lạnh như miền bắc,bởi vậy ở mấy thành phố và tỉnh khác gặp một số khó khăn điều kiện nuôi cá

10. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    @all:em rất chân thành cám ơn các bác đã quan tâm đến cá của em
    Hôm nay mấy con con của con BH và con mái Hk lai rồng đỏ của e được 19 ngày tuổi,nhìn tụi nó dễ thương lắm, e mới sắm 12 cái hồ 60*40*50 để tách tụi nó ra
    Hình tụi nó hôm nay
    đang ăn trùn chỉ
    còn hình này lúc tắt đèn xong rồi nó tụ lại em chụp luôn

11. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    @All:cám ơn các bác đã cho ý kiến về cá của em,
    Em mới tuyển về thêm 1 em trống nữa,không biết làm ăn ra sao nhưng thấy rất ok,châu fủ đầu và tướng cá và bộ cờ cực đẹp,mấy bác xem xong cho em ý kiến nhé,em dự kiến trong 2 tuần nữa sẽ cho ra 2 bầy với 2 con trống mới ,kết wả ra sau thì hồi sau sẽ rõ
    Hình con trống mới bắt về được 3 giờ đồng hồ
    Con này thì tướng rất short body,nội nhìn nó bơi thôi như em bé mới tập bơi vậy,dễ thương lắm

12. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    nghe ngươì ta nói là PLT đợt đầu nhập về Tp lúc rồng đỏ mới rộ, để dưỡng dưỡng rồi cho đẻ thử, hy vọng là thành công,vì tướng tá con này nhìn tê lắm cực ngắn luôn, đầu thì mềm èo,mnrất chịu chơi tay mà chơi tay từ từ làm dữ wá là nó chơi liền

13. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    Hôm nay em xin update hình con con của con Big Head và con mái HK lai rồng đỏ,nhìn hôm nay nó cũng ok,có gì mấy bác cho em ý kiếm nhé

14. hau

hau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này còn nhỏ mà cái đầu của nó đã như vậy, lớn lên ko biết sao nữa đây. Cá của Ái thành con quỉ hết rồi...

15. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    @hau:khakha nói chung là tụi nó có tỷ lệ anh ah,không phải con nào cũng lên như vậy hết,có con lên có con bình thường,em đang làm hồ để vú cá nè,cũng hy vọng sau này sẽ tuyển lựa được những con khủng bố hơn nó,nếu có em sẽ post hình lên cho anh và cá bác trên ABV xem

16. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    có bí quyết chứ là cá cha và cá mẹ đầu phải bự thì mới ra cá con đầu dữ,mà còn có tỷ lệ nữa chứ ko fải 100%,còn cá cha mà có đầu qua lưng mà cá mẹ đầu ko wa lưng "đầu thịt hay đầu xương" thì có mơ cũng ko bao giờ có cá con đầu bự được nếu có thì cũng chỉ khoảng 10%,ví dụ 1000 con cá bột ví dụ 50% mái và 50% trống thì có khoảng 50 con đực có đầu,nhưng cá nhỏ sao mà lựa đây????????????????,đó là kinh nghiệm của Ái đã từng cho đẻ với những con cá mái đầu thường nên Ái rút ra kinh nghiệm như thế,còn nếu bác nào có kinh nghiệm gì khác thì chỉ cho em nhé

17. Thủ-Lĩnh-Rồng

Thủ-Lĩnh-Rồng Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em dc bít thì kinh nghiệm nuôi cá thứ nhất là chọn dc cặp cá cha mẹ đẹp,"Đẹp"ở đây chủ yếu là phải có đầu,còn màu châu và chữ thì còn tùy ở giống cá nữa,nhìu khi 1 bầy cá ép ra cùng cha mẹ nhưng rất là khác nhau về ngoại hình,có em có châu nhìu,em thì ko châu nhưng chữ rất dài và đậm,còn về thức ăn thì cũng ko quan trọng lắm đâu,nếu con cá con mà ko có đầu các bác cho nó ăn thuốc tiên cũng chưa chắc nó clên đầu đâu,ko bít em nói vậy có đúng ko??

18. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    em mới cho con mới bắt về ép thử,ko biết kết wả ra sao nữa,nhưng cũng đang hy vọng,nếu thành công chắc thích lắm nhe
    Mấy bác xem cho em ý kiếm nhé,con mái rồng 2 hàng chữ mái tơ,đầu hơi ,còn con trống...................

19. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    cám ơn mấy bác nhé,hôm wa nổ bình điện nên lên mang ko được,mà hình thì bỏ trong dtdd của thằng anh rồi,để tối nay em post lên cho mấy bác xem cá con của con Heo sữa nở nhé,đợt này chắc khaỏng 40 con ah,nhưng đậu là mừng rồi,đợt này ép thử nghiệm,cá trống ok,đợt sau e sẽ vô form liên tục,có thể sau này em sẽ đỗ Heo sữa hoài luôn,vì cá cha wá đẹp
    hiện tại bây giờ em đang có 3 bầy cá con,bầy nào cũng nở hết,
    1 bầy Short Body+mái Hk lai rồng đỏ
    1 bầy Big Head +mái rồng đỏ
    1 bầy Heo Sữa+mái rồng đỏ 2 hàng chữ
    cả 3 bầy đều đậu ,đúng là tam hỷ long môn

20. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chúc mừng TAM HỶ LONG MÔN. Đặc biệt là 40 con HEO SỮA, cố gắng chăm sóc chúng kỹ vào nha để anh em thưởng thức với.