Cá đẻ của Rongdo

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi Rongdo, 17/12/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào tất cả các bạn,
    Sau một thời gian bận rộn với chuyện ép cá, hôm nay mình rảnh nên đăng bài giới thiệu về mấy thành quả mới của mình.
    Lý ra mình tính đăng bài hôm qua rồi, nhưng vì không biết mạng bị trục trặc nên không chỉnh lại tiêu đề, kết quả là tới giờ mới gửi được!
    Cách đây 3 ngày, con trống red cyno đã “cáp đôi” với em mái KCPLT, nhưng vì mở kiếng trễ quá do sợ cá cắn nhau nên lúc mở kiếng thì con mái đã xả xong hơn nửa ổ trứng rồi. Vì vậy cá con chỉ nở chừng gần 100 con thôi.
    Cá đã nở chiều hôm qua, lúc đó nhiều con còn dính trên dĩa (dựng đứng) nhưng đến nay đã rớt xuống nền gần hết. Vì cá con bò lung tung quá nên mình không biết số lượng chính xác được, chỉ đoán chừng cỡ gần 100 em thôi.
    Cá trống là giống red cyno, hàng nhập từ nhỏ từ Mã Lai, mình nuôi từ lúc bằng ngón cái, đầu đã bung nhưng do nuôi chật quá nên đầu mới tệ như vầy chứ anh em của nó đầu khủng bố lắm. Cá dáng tròn, châu đặc người, hột châu lớn và sáng không thua gì king. Giống này tỷ lệ lên đầu cực kỳ cao, trống mái gì cũng có đầu cả, mà thường đầu lại rất bự, giống không bị lột, hiện giờ theo mình thấy đã hết nhập về, chỉ còn giống khác cũng tên redcyno nhưng hệ cá lột nên tệ hơn nhiều.
    Cá mái là KCPLT hàng Tư Chảy, đầu chỉ tàm tạm nhưng được cái châu chữ đều đẹp, đẻ nhiều, và đẻ rất điệu nghệ. Nó đã đẻ 2 lần nhưng do mình thúc quá (mới 14 ngày đẻ tiếp!) nên 2 lần trước toàn đẻ trứng non nên không đậu. Cũng may là lần này thành công, dù trứng cũng không quá to, chứ không mình nản chắc không ép nó nữa luôn!
    Và đây là hình của tụi nó:

Đây là hình con cá cha lúc bình thường:

Lúc kè mái:

Cá mái lúc đang kè:

Lúc mở kiếng trễ, con mái đã xả hơn ½ ổ trứng. Con trống liền nhảy vào phóng tinh:

Cả 2 cùng làm việc:

Và đây là kết quả lúc mới bắt cá cha mẹ ra khỏi hồ:

Ổ trứng đã nở chiều hôm qua, đây là hình lúc đó. Cá con là những trứng còn trong, 1 số đã rơi xuống đáy hồ (do dĩa dựng đứng còn 1 số còn dính trên tổ nên chưa xác định chính xác số lượng được. Cá cục cựa rất mạnh, nhiều con đã di chuyển cả đoạn xa. Nhưng vì mình chụp bằng DTDĐ mà ánh đèn quá mạnh nên không rõ lắm.

Sau kinh nghiệm nhiều lần ép cá nên mình tủ hồ bằng vải để tránh bọ rơi vào, cũng như dùng muối tránh nấm, dùng sưởi để cá con mạnh. Hy vọng sẽ dưỡng tốt, không hao hụt như mấy lần trước. (hồ cá ép đặt cạnh hồ con châu rồng đầu khủng bố mới đẻ mấy bữa trước).

2. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Còn cách đó 7 ngày, tức cách nay 10 ngày, con châu rồng đầu khủng bố đã ép thành công với con mái KC không chữ đầu bự đã đẻ với con trống châu bạc.
    Vì con mái có đầu khá bự THỰC SỰ nên đẻ hơi ít, chỉ chừng vài trăm trứng thôi, nên cá chỉ đậu khoảng chừng 200-300 con thôi, tỉ lệ đậu chừng hơn 1/3 1 chủt. Nhưng theo vài người dân chuyên ép cá thì như vậy đã là thành công lắm rồi vì mùa này rất nhiều ổ cá ép không đậu, nhiều ổ cá mái đẻ hơn 1000 trứng chỉ đậu chừng 100 thôi, nên mình thấy cũng tốt rồi.
    Con mái này ban đầu đẻ trứng ra ngoài dĩa không hà, lần này đã chuyên nghiệp hơn, đẻ tuy có nhiều hơn lần trước (lần trước chừng 100-200 trứng) nhưng vẫn khá ít. Và tuy con cá mái có đầu khá dữ nhưng cũng may là con trống đầu bự này đủ sức áp đảo nó và con trống cũng quá chuyên nghiệp, khéo né đòn của nó và 'chăn chỉ" làm việc nên không "lãnh" cú nào.
    Chỉ tội con trống sau khi đẻ xong đầu xuống dữ quá, làm mất cả oai phong.
    Đây là hình ảnh của tụi nó củng bầy con:

Đây là cá cha lúc bình thường, đầu thì khỏi phải bình luận rồi! Thậm chí mình thấy đầu của nó còn tăng hơn lúc mới mua nữa:

Lúc 2 con đang kè kiếng:

Con trống lúc kè mái:

Con mái lúc đang kè:

2 con đã thả kiếng lúc đang đẻ:

Con mái đang đẻ:

Con trống vào xịt tinh:

2 con cùng "tham gia":

3. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sau khi bắt con cá trống ra, còn để con mái lại giữ trứng thêm chút xíu:

Còn con trống thì xuống đầu thê thảm, méo xệch 1 bên do đuối sức như vầy nè;

Đến nay đầu mới lên lại, nhưng cũng chưa được như xưa;

Đây là ổ cá con 2 ngày sau, dã nở được chừng hơn 300 con trong tổng số chưa tới 1000 trứng, miìh đã đếm thử:

Mình tràn trề hy vọng, nhưng qua vài ngày sau thì cá con lăn ra chết hàng loạt, thiệt đau lòng!
    Sau khi nghiên cứu mới biết nguyên do là do sai kỹ thuật và xui xẻo:
    - Cá bị bọ bò vào ăn cá con như bầy cá trước. Dù mình đã tủ tấm vải mùng nhưng do bọ nhỏ quá vẫn len vào, sau chuyển sang tủ vải thì đã muộn. Trong hồ đã có vài con bọ!
    - Mình sợ bọ nên cá mới nở vài giờ đã thọc vợt vào bắt bọ ra, làm động ổ.
    - Hồ không bỏ muối nên nấm mốc phaá triển dữ quá, làm cá yếu mà chết.
    - Mình để ổ cá nằm chứ không đứng nên cá con bị kẹ trong đống mốc hư mà chết.
    - Lúc đó đang bão, mà miìh không gắm sưởi nên chắc lạnh quá mà tụi nó chết.

Tóm lại, dù bầy này còn lại quá ít nhưng mình không buồn, vì học được kinh nghiệm cho mấy bầy sau. Ngoài ra còn xác minh được đúng là con trống châu rồng đầu siêu bự của miìh đẻ được mà đẻ quá tốt nữa!
    Để nó dưỡng cỡ 1,5 tháng sau mình sẽ cho cáp với con maá khác châu, chữ đẹp mà đẻ nhiều hơn.

4. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Còn 5 con cá con còn sót lại trong bầy cá cha PLT lai châu bạc với cá mẹ KC không chữ 9vợ mới của con châu rồng đầu khủng bố) nay dã được hơn 1 tháng tuổi rồi. Tụi nó ăn dữ nên lớn cũng dữ lắm, đã nổi chữ, châu rồi, cá biệt mới tí xíu mà có 1 con hơi muốn lên đầu luôn mới ghê chứ! cá cha mẹ đẹp mà lại còn ít nữa mà!

5. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài viết hấp dẫn quá,Cố gắng nuôi và chúc bạn ngày càng thành công.Cá cha và cá mẹ đầu quá dữ.Thân

6. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Công nhận bác này kiên nhẫn thật ...... bái phục bácluôn
    Chúc bác càng ngày càng thành công hơn nha (z^o^Z)

7. hungbk

hungbk Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    28
    Uổng quá nhỉ bạn Rongdo. Cá cha mẹ hết xảy vậy mà đậu ít quá. Chúc bạn mau sớm thành công để có cá đẹp cho anh em chơi nhé

8. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vai bua nua ca con lon hon chut nua thi ban pót vai tam hinh cua tui no cho pa con thưởng thức đi,cái con nào cá biệt đó.Mình nghe mà thấy thèm ah.thank

9. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng tiếc lắm, nhìn cả đống cá con cứ lần lượt ra đi mà buồn muốn chết luôn đó chứ!
    Mà bầy cá con của con red cyno tuy cũng còn nhiều nhưng không biết sao mà cũng đang hao hụt, có mấy em "phơi xác" rồi, dù mình dùng sưởi liên tục! Chắc phải học hỏi thêm kinh nghiệm thôi!
    Còn mấy con cá con thì hôm nay nhì đã đẹp lắm rồi, tụi nó đã chịu ăn bột JBL loại nhỏ rồi nên chắc tương lai sẽ khá lắm. Nhiều con châu đang lên óng ánh, đặc biệt là có nhiều chấm ở đuôi và kỳ dưới ánh xanh khá đẹp.
    Đợi có tiến triển mình sẽ gửi thêm hình mới.
    Mà có bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi, mình lấy hồ đã từng nuôi cá con để ép bầy red cyno thì nay thấy còn mấy con trùn chỉ bò lung tung mà lại quấn lấy cả cá con, nhìn qua thì thấy cá con chết cũng khá nhiều. Không biết có phải do tụi trùn chỉ đó không?
    Tuy hơi thất cọng nhưng nghe nói mùa này ép cá cũng khó, nhiều người ép không đậu hoặc đậu ít nên cũng tạm an ủi! Ít nhất cá ra ít thì dưỡng sẽ ra cá đẹp cũng đỡ.

10. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    theo em thì mình nên vệ sinh trước khi cho cá vào ép đoánh rồng đỏ.như vậy thì sẻ kô còn trùng chỉ vào ăn cá con.mùa này đúng là ép rất khó nở vì trời lạnh mà.mọi khi em thấy kô có ai cho đẻ được mùa này đâu vậy mà anh cho đẻ được là hay lắm đó.chúc mừng anh.mà anh o quận 6 hả có gì cho em địa chỉ đi.đến chia sẽ king nghiệm ý mà.hihi.chuc anh thành công.

hka thích bài này.
  11. rarefish-VN

rarefish-VN Banned

Thích đã nhận:
    0
    ah,chúc mừng bác nhé...nhưng theo em thì thấy khác mùa này cũng bình thường thôi bác ơi...em wa nhìu lò cá thấy cũng đậu 1500 hay 2000\1 ổ là chuyện thường người ta còn nói là thất mùa nữa đó bác.Bác xem lại coi có trục trặc gì không...hi vọng anh em sẽ thấy dc cá nhà bác.chào bác

12. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Con cá của bạn quả là tuyệt vời!bản đầu vừa to vừa rộng trông quá phê!

13. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chuyện người khác ép được 1500 hay 2000 gì đó thì mình chưa biết, chỉ nghe mấy người bạn thân cũng chuyên ép cá nói mùa này thời tiết bất thường ép cá khó đậu thôi.
    Mà nếu như những thành quả của mình thì cũng không quá tệ các bạn nhỉ, cá mái đẻ vài trăm trứng mà con trống làm nở được tới trên 300 con, tức là cũng gần 1/2 đó chứ, nhất là mấy con cá có đầu THỰC SỰ ép nghe nói cũng khó hơn mà! Chỉ tại con mái đẻ ít quá chứ nếu không thì đậu còn nhiều hơn nữa!
    Còn cặp red cyno thì mình chỉ thử chơi thôi, vì con trống chưa ép đậu lần nào do chỉ ép với mái tơ, còn con mái thì đạ từng bị đẻ trứng non. Đã vậy mà còn bị xui, mở kiếng trễ, lúc con mái đã "đi" được nửa ổ trứng rồi. Vậy mà cũng đậu được chừng 100 em, thật là cũng mừng quá rồi, vì biết con trống tốt và trứng con mái cũng còn "xài được" nếu dưỡng cho lâu cho trứng già.
    Tóm lại, theo mình, những thành công này tuy khiêm tốn nhưng cũng rất đáng mừng, vì kiểm nghiệm rõ ràng được cá của mình tốt thực sự. Vấn đề còn lại là phải làm sao giữ cá con đã nở được sống tốt thôi! Chắc phải học tập thêm nhiều từ anh em quá!
    Thật sự mình đã từng ép đậu chùưng 4, 5 cặp từ tận thời cá La Hán mới qua VN, thời châu chữ và Hoàng kim còn thịnh ấy mà. Nhưng vì thời đó chơi cá thường, chưa đầu tư lớn, mà giống hoàng kim tuy mái có đầu nhưng cũng dễ ép nên mới làm chơi ăn thiệt như vậy, bầy nào cũng vài trăm con, chứ bây giờ khác rồi thì phải cẩn thận hơn.
    Còn chuyện cá con thì nay ổ 5 con đầu tiên đã ra dáng lắm rồi, còn ổ 6 con của con châu rồng đầu bự cũng được trên 10 ngày nên cũng lớn nhanh lắm, nhưng chụp hình cũng chưa thấy nổi. Ổ red cyno thì còn chưa bơi được. Đợi cá lớn chút mình sẽ chụp hình gửi anh em coi chơi.

Last edited: 19/12/06
  14. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đã quá ta bác này pro thật con cá cha quá đẹp, bác thử sục ozon xem

15. caonguyen

caonguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bác đẹp quá đi thôi, hy vọng lần sau tay nghề của bác sẽ lão luyện thêm, cho ra nhiều cá " hậu sinh " thật đẹp nhé. Chúc bác thành công.

16. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ... vì hình mình chụp không được rõ nên nay mình tải mấy tấm hình em của mình chụp bằn N90 rõ hơn cho các bạn xem, vì máy mình tuy cũng 2.0 Megapixel nhưng không có chức năng lấy nét nên mới mờ vậy.
    và đây là hình ảnh ổ trứng của con cá châu rồng đầu khủng bố lúc mới vừa nở (tức cách nay 10 ngày)

Còn đây là hình tụi nó ngày hôm nay, tuy chỉ còn lại 6 con nhưng lớn rất nhanh và mạnh khỏe:

Còn đây là bầy cá red cyno, hao hụt cũng nhiều nên nay chỉ còn chừng 40 con, cá đều đã bơi được trong hôm nay và bắt đầu tập ăn bo bo (3 ngày sau khi nở):

Đợi cá lớn hơn tí nữa thì mình sẽ chụp hình mới lên cho các bạn xem chơi!
    Mình cũng đang đợi con mái đủ ngày sẽ cho ép tiếp 1 cặp nữa, vì hiện giờ con mái đã ôm trứng rồi.

Last edited by a moderator: 21/12/06
  17. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình có cảm giác hồ nước của bạn để dơ quá. Theo mình kể từ khi cá nở, nên thay nước ngày 2 lần và dùng ống hút nhỏ hút hết cặn dưới đáy hồ và dùng loại lọc khí sẽ cải thiện được tình trạng hao hụt.

18. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Lúc cá mới đẻ xong mình đã dùng ống hút hết cặn rồi, vậy mà không biết sao tới chừng cá nở xong lại cứ còn cặn như vậy đó! Chắc tại mình hút không kỹ chăng?
    Mà mình cũng rất sợ nước dơ sẽ ảnh hưởng tới cá con nhưng lại không dám hút nước ra vì sợ hút nhằm cá con hay ít nhất cũng làm động chúng.
    Mình cũng có dùng lọc khí rồi, có phải cục màu đen như xốp gắn vào đầu máy oxy không vậy? Theo mình thấy nước cũng tương đối trong, chỉ còn cái là bị mấy cái cặn dưới nền hồ thôi. Mà mình nghĩ có lẽ đó cũng là 1 trong những lý do làm cá con của mình đã nở ra rồi mà phải chết!
    Bạn Congvinh khi hút nước ra dùng ống gì vậy? Có phải ống gắn vào đầu vòi oxy không? Nhưng ống đó nhỏ và mềm quá mình sợ sẽ khó thao tác, có khi hút nhằm cá con thì nguy!
    Bạn có kinh nghiệm gì về vấn đề này xin cho mình học hỏi nha!
    Mà bạn cho mình hỏi thêm, bạn nói "thay nước ngày 2 lần" nhưng mình sợ nếu hút nước cũ ra thì được, nhưng cho nước mới vào hồ (vì hồ cá mình đã rút nước còn rất thấp) thì sẽ làm xáo trộn chất lượng nước trong hồ, có an toàn cho cá con không? Mình chưa dám thay nước vì sợ nước cho vào không hoaà toàn giống nước cũ, vì nhiệt độ hay độ pH thì còn đo được chứ mấy cái khác như nồng độ muối,... thì không biết, sợ cá con bị sốc.

19. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    4 ngày đầu khi cá mới nở mình lấy nước từ hồ cá bố mẹ, sau đó thì thay dần bằng nước mới đã được để lắng ít ngày trước đó theo tỷ lệ tăng dần. Khi thay hoàn toàn bằng nước mới thì cho thêm muối với lượng tương đương (Mình thường dùng 1 muỗng cafe cho 20 lít nước). Khi hút nước ra, mình dùng ống hút loại nhỏ cỡ bằng ngón tay út, một tay cầm đầu ống đưa vào hồ khuấy động nhẹ cho các cháu nó đi chỗ khác chơi và thế là cứ vô tâm hút. trường hợp có cháu nào không nghe lời bến mảng đến gần ống hút thì dùng ngón tay bịt ống hút lại dời ra chỗ khác tiếp tục hút. Hoặc lỡ có cháu nào lọt vào ống thì khi ra tới cái xô, trước khi đi đổ dùng vợt vớt chúng trả lại hồ. Bạn đừng sợ chúng bị khuấy động, khi chúng đã bơi lội được thì không ảnh hưởng gì đâu. Bạn đừng sợ chúng bị tổn thương, chính việc để nước dơ mới làm tổn thất số lượng đàn cá đấy. Chúc bạn thành công.

20. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    anh Congvinh cho em hỏi, vậy chắclà anh lấy ổ cá từ trong hồ cá ép ra phải không ạ? Nếu vậy thì mình chỉ có thể dùng dạng nắp khạp hay dĩa thôi để nước còn xấp xấp trên mặt trứng hay là có thể dùng cả gạch tàu mà dở hẳn trứng khỏi nước? Vì có người quen nói giở hẳn trứng ra khỏi nước (miếng gạch sẽ ráo nước trong vài giây) cũng không sao nhưng còn sợ chưa dám thử!
    MÀ như anh nói là cá bơi rồi mới thay nước hay là cá vừa nở dã thay nước ạ?
    Mà anh ép thì để dĩa trứng nằm ngang dưới đáy hồ hay dựng đứng lên như em? Nếu để nằm ngang thì khi cá con nở ra mà bị mắc trong đống mốc phải làm sao cho chúng tung ra?
    Mà anh đo liều lượng muối bằng muỗng cafe, vậy nếu hồ to cỡ 2, 3 trăm lít thì khi thay nước cũng phải đo bằng muỗng luôn à? mà hồ cá đẻ anh cũng dùng liều lượng muối y như hồ cá nuôi bình thường phải không ạ?
    Em có nhiều người bạn ép cá nhưng mỗi người chỉ 1 quẻ, thật chẳng biết nghe ai! Nếu được thì anh cho em học hỏi kinh nghiệm thực tế của anh nhe!

Last edited: 21/12/06