cá đẻ,giúp mình với các bạn ơi!!!

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi ken-pham, 7/11/05.

1. ken-pham

ken-pham Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình có nuôi con la hán hoàng kim được 1 tháng à, nhưng hôm qua nhìn vào hồ thấy toàn là trứng thôi nhưng mà lại quá trễ nên ko có cá trống ép,anh nào có kinh nghiệm giúp mình với
    Cá hoàng kim thì cho lai với cá trống giống nào là thích hợp nhất,cá trống cỡ nào là cho ép với cá mái được đây,sau khi cá mái đẻ thì cho ăn gì để lấy lại sức đây, mong được chỉ giáo. :)

2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Em cũng ko rành lắm nhưng qua các tài liệu thì cá đực càng to thì tỷ lệ thụ tinh cho trứng càng cao, nhưng ít nhất cũng phải to hơn con mái của bác( ko là ăn đủ với bà :p ). Còn về vấn đề giống thì tùy bác thôi, hôm trước trên web nước ngoài em thấy có giống lai giữa Hoàng Kim và KML cũng đẹp lắm, toàn thân màu của HK và rất nhiều châu sáng như KML. Hình như trên 4rum em thấy 1 bác cũng có giống đấy :D Ăn gì sau khi đẻ thì em ko rõ, nhường lại cho các Pro trả lời :)

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    @ken-pham: Mình khuyên bạn 1 điều này nhé, bạn không nên ép cho cá đẻ nha vì 1 số lí do sau:

1. Cá Trân châu và Hoàng Kim không còn thịnh nửa.
    2. Cá ép ra chưa chắc là cá đẹp, mà bọn cá con ăn kinh khủng lắm, tiền bán 1 bầy cá chưa chắc đủ tiền mồi đấy.

Bài Viết về cách cho cá la hán sinh sản đã có trên 4 rum, bạn tìm lại đọc nhé

4. vinaphonehcm

vinaphonehcm Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi Ken-Pham cho mình mượn topic của bạn để hỏi DuongNguyen một câu, Xin DuongNguyen trả lời và cho lời khuyên, mình thành thật cám ơn bạn.
    - Mình có cặp cá rồng châu đỏ, cá mái và trống đều có đầu hơi, cao và đẹp (có post trên diễn đàn). mấy ngày nay cá mái gần đẻ đầu lại to thêm. Theo như bạn nói cá trân châu và hoàng kim không còn thịnh nữa, liệu cá mình thì sao? có nên cho ép nở không? hay đem bán nó đi chứ mình sợ khi ép xong bán không ai mua, cho không ai lấy, thật uổng công, tốn của .Xin các bạn cho lời khuyên, mình thành thật cám ơn!.

5. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Theo em thì thịnh hay ko là do người nuôi, em thấy cá của bác đẹp lắm mà nếu đc 1 con rồng thần(như của bác DN) thì ko uổng công đâu. Với lại bác lo gì cái đầu ra, bán ngoài tiệm thì người ta cũng mua mà nếu ko bác để quà làm quen với mọi người trên 4rum cũng ý nghĩa lắm vì nhiều người muốn nuôi mà ko có cá :D

6. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Bạn ơi Nếu cá bạn nở thì xin bán cho Muội 100 con cá con nha
    Để Muội về lăn bột chiên ăn,chấm nước mắm cuốn bánh tráng ngon lắm đó

7. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Hic lúc nãy đọc bài tình thương của NHBĐ mà cảm động thế sao giờ em thấy chị độc ác dữ vậy :-S Eo ơi con cá xiu xiu thế kia chưa biết đời thế nào đã bị lăn chiên tẩm bột với làm nhân bánh tráng rồi.... :crying: ác như con tê giác :(
    Nhưng nói gì thì nói chứ mọi người biểu thịt cá LH ngon lém, để hôm nào nhóc nhà em có đủ miếng em cũng cho lên chảo =P~ =))

8. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Trời ơi,đâu phải ác đâu,chứ cá dỏm mà nuôi thì :
    tốn hồ
    tốn tiền
    tốn công
    thả ra ngoài sông thì nước sông ô nhiễm cá chết
    ăn thịt vừa giúp cá mau đầu thai,bổ sung dưỡng chất cho cơ thể
    đúng không DNT

9. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Nếu vậy sao ko cho quay vòng làm thức ăn cho cá nhớn:p vừa kinh tế vừa yên tâm ko lo cá bị bệnh, nuôi con kia cho nó béo tốt rồi cũng nên cho lên chảo....vừa đọc bài vừa nhòm em LH trong bể mà thấy thèm...đang đói nữa :D

10. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì ép đẻ thành con rồi đem cho cá lớn ăn . Không tốn tiền mua mồi

11. kynhong001

kynhong001 Member

Thích đã nhận:
    1
    Ác độc! ác độc!Thiện tai ! mấy bác này ác độc! ai mà có thể nghĩ đến chuyện chiên cá la hán được cơ chứ! cứ cho nó đẻ không nuôi thì đem cho cá con! nếu thích nuôi bầy cá con sau khi đẻ thì phải chịu tốn mồi( cá con ăn kinh khủng lém) biết đâu trong bầy cá con ấy có vài con đột biến xuất sắc thì sao ! nuôi cá con cũng có cái thú của người nuôi cá đẻ đấy!