cá đẻ khi đang nuôi con.

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Moc_tinh tinh, 14/5/08.

1. Moc_tinh tinh

Moc_tinh tinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác, hiện tại cặp cá của mình đang nuôi bầy con được khoảng 10 ngày. cá bột rất khỏe nhưng chỉ khoảng vài chục em thôi. còn cá bố mẹ thì trông con cũng có trách nhiệm kô kém,
    nhưng có điều này làm mình đắn đo. hôm nay cá mẹ lại động ổ, cá trống cũng thụ tinh rất tốt. vậy theo mấy bác có vấn đề dì kô. vì em mới nuôi nên cũng kô rành cho lắm. mong mấy bác chỉ dẫn ,
    thank.....nhiều lắm.

2. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá đĩa bột 10 đeo ba mẹ là có thể tách được rồi mà bạn.Bạn hỏi có vấn đề gì ko là có vấn đề gì mới được chứ????? Câu hỏi của bạn là để mọi người trả lời giúp bạn hay để hỏi đố vậy???

3. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Conhu nói đúng đấy, bạn nên tách ra nuôi riêng đi. Nên làm gấp nếu không thì cá con sẽ bị ... cá bố mẹ thịt để bảo vệ trứng của đợt sau này đấy. Chúc bạn thành công nhé.

4. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Moc_tinh tinh:

Câu hỏi của Bạn thì theo riêng cá nhân mình, Bạn cứ để vậy cho nó đẻ và nuôi tiếp lứa cá con bầy sau, bản thân mình cũng có trường hợp này rồi, số trứng nở ra, chỉ khoảng 25 con bột, nhưng khoảng 5 ngày sau, nó lại đẻ và nở ra hơn 200 bột, cá Bố mẹ vẫn nuôi đám cá lứa đầu và củng đám cá lứa sau, kết qua, sau 1 tháng, mình thấy rõ rệt con to con nhỏ, vì là 2 lứa khác nhau. Tuy nhiên, cá của bạn không biết có chịu nuôi chung cá lứa đầu với lứa sau hay không thì mình không chắc?

Thân chào!

Ut9

5. thandat

thandat Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình biết. 1 cap cá bố me khi nuôi con do con ít quá chúng nuôi rất kỹ thì con se mau trưởng thành, đến 1 lúc nào đó cá bố mẹ tự đông đẻ lại, lúc đó co thể tách con ra đc rồi, nếu bạn tách cham thì chúng se quay lại cắng cá bột.
    chúc bạn thành công

6. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đã gặp trường hợp này mấy lần rồi, mình cũng đã thử nghiệp là bắt 1 số và để lại 1 số, kết quả mấy chú để lại nuôi bị mẹ chúng cắn chết khi đến gần ổ, số bắt ra cũng chết 1 số do bị shock nhưng vẫn nuôi đc chút ít. Mong các a/c chỉ giáo thêm...

7. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Dùng ống nhựa hút cá con lẫn nước ra, lấy đủ nước cho cá con, thổi khí nhẹ, 24 giờ sau hoặc hơn nữa mới cho cá ăn atermia hoặc trùng chỉ, thay nước rất ít, cho đến khi cá khỏe (5 -7 ngày) mới thay nhiều (cũng không quá 50%)
    Chúc thành công
    Thân

8. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    như vậy nà khi cá đẻ lần 1 nó sẽ chăm sóc con trong khi chăm sóc mà nó lại đẻ nữa thì lứa 1 con mẹ sẽ tưởng là kẻ thù nó sẽ cắn chết lứa 1 ... bảo vệ lứa 2 .. cái này mình có xem trên kên động vật thì thấy người ta nói vậy .... vì vậy nên bắt lứa 1 ra và kiếm 1 con mái làm vú em nếu ko toi

9. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Quá đúng luôn.........!!......he he he ................

10. AlligatorGar

AlligatorGar Member

Thích đã nhận:
    0
    Ò, cái này ngày trước mình bị hoài. Cá đẻ xong chừng 10 ngày là đẻ thêm lứa trứng nữa. MÌnh nghĩ là chúng sẽ ăn cá con đợt 1 nhưng ráng để chúng bám thêm vài ngày để cứng cáp. Nhưng cũng bị cá cha mẹ thịt hết.