Cá đẻ lúc 11:00 Pm

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi luat-rung, 26/3/06.

1. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cả nhà !
    Cá của mình mới đẻ xong, cá bố da bò, cá mẹ da rắn xanh.Tháng trước bạn Lamvn đến nhà mình chơi, hai anh em đang ngồi lai rai hàn huyên về cá, bỗng nhiên bạn Lâm phát hiện cặp cá nói trên bắt cặp và con da rắn nói trên đang đẻ, lúc đó nó đang ở chung bầy với các con cá khác, hai anh em lật đật người đi đổ nước; người vớt cá sang hồ mới, hình như nó sợ nên không đẻ nữa; hôm đó đến nay nó đẻ lại, mình quan sát có khoảng 200 trứng. Cá bố mẹ thay phiên nhau canh tổ trứng.
    Lần đầu tiên cá đẻ tâm trạng vừa vui, vừa lo thật khó tả, Tối nay mất ngủ thôi...~X( ,mình rất mong mọi người hướng dẫn các việc cần thiết tiếp theo phải chuẩn bị, phòng tránh trường hợp đáng tiếc...rất mong các bạn hỗ trợ. Xin cảm ơn rất nhiều..Thân.

2. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Chuc mừng anh luat-rung!Tôi nay anh cứ việc ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp đi để cá bố và cá mẹ thức để quạt trứng là được rồi mấy hôm nó mới nở mà .Anh cứ ngồi ngắm chúng chúng lại sợ đấy ngày mai mọi người ở 4rum sẽ giúp anh nhiệt tình mà nhất là đàn cá lại được bác Lamvn chuẩn bị hồ cho thì lo gì.chúc anh có một đàn cá con thật xuất xắc.

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cứ bình tĩnh đi anh luat-rung ạ, ngoài việc giữ chất lượng nước ra anh cứ để mặc bọn chúng, chăm quá cũng không nên. Chúc anh sớm có đàn dĩa con thật đẹp.

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Chúc mừng anh Luat-rung, vậy là em chạy sau anh cà trăm cây số rồi....hiihi

5. luat-rung

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn trong khi cá chăm sóc con ?

Mọi người cho mình hỏi:
    Ở chỗ mình không mua được lăng quăng & cá lóc con, trước đây mình cho cá bố mẹ ăn tim bò và tôm xay nhuyễn. Hôm qua cá đẻ mình không cho ăn như vậy nữa vì sợ dơ nước. Mình cho ăn trùng chỉ được không các bạn :confused: ?

6. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Rất hiểu tâm lý của bác Luat-rung, tớ cũng đã trãi qua giai đoạn này rồi, chúc bác có một đàn cá đẹp và đáng yêu. :applause: :applause:
    Cảm giác sung sướng nhất là khi quan sát bọn cá con bơi xung quanh cá bố mẹ, tha hồ quan sát mà không sợ cá bố mẹ ăn ......... Hihi

7. luat-rung

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn & Hậu tạ nếu như...

Cầu mong sao được như lời chúc của Pine765, mình sẽ tặng bạn vài cặp làm kỹ niệm nhé ! Thân...:x

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh gì ơi anh có thể post 1 cái ảnh hồ cá đẻ của anh cho em với mọi người cùng coi và học hỏi được ko ??

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @anh luat-rung: Cặp cá của anh khéo chọn ngày ghê! nhằm ngày thành lập đoàn thế này sẽ cho bầy cá đông đúc, khỏe mạnh, hay ăn chóng nhớn....

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
  11. luat-rung

Thích đã nhận:
    0
    Lamvn cho mình hỏi, con cá mẹ hôm trước mình có nói với bạn nó bị sình ruột, mình đã cho uống kháng sinh, không biết có ảnh huởng không ? Hôm qua nó đẻ xong, mình quan sát thấy có 3 ~ 4 trứng màu trắng đục, sáng nay có thêm ~ 30 trứng cũng bị trắng như vậy. Mình đã cho nửa hũ thuốc Mai-ca vào rồi, đang theo dõi tiếp nếu có gì bất thường, mình sẽ phone cho bạn. Bầy cá này do bạn đỡ đầu cho nó nên dù muốn hay không cũng không được "đem con bỏ chợ" đấy nhé . À , lần trước bạn chỉ mình cách chữa cho nó hết bị sình bụng, vậy mình nợ bạn 1 thùng , nhưng mình chỉ chung 1/2 thôi còn một nữa cho mình uống ké với nhé ! ........Thân.

12. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trời ạ, vậy coi chừng hỏng rồi. Cá trống tơ nên khả năng làm việc kém là chuyện bình thường, những trứng không đậu sẽ bị hư, trứng còn lại nếu phủ tinh tốt sẽ nở, anh cho maica vào không biết có làm hỏng màng trứng ko, vì trong maica có chứa nhiều axit, thôi cứ để đấy xem sao.

13. luat-rung

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn LtdHong !
    Bài viết của bạn cụ thể và minh họa rất hay, mình sẽ tiếp thu, hy vọng là lần đầu cũng có kết quả như mọi lời chúc dành cho cá của mình. Thân.

14. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ối trời ơi! Cá đẻ, trứng ko đậu sẽ chuyển sang màu trắng đục, đó là chuyện bình thường, khi đó cá bố mẹ sẽ dọn sạch những trứng này. Cá đẻ mà bác cho maica vào, nếu có đậu, cá bố, mẹ cũng ra hết nhớt rồi thì làm sao mà nuôi con được???

15. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúc mưng anh Luat_rung....hy vọng maica sẽ tiếp năng lượng cho con cá mẹ chăm sóc dàn con. GOOD LUCK !!!!

16. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tội nghiệp anh Luật-Rừng phải thức đến 3g sáng để canh cá đẻ (cá đẻ còn hơn vợ đẻ -Trích nguyên văn của anh đó nha)
    Anh cứ để tụi nó tự nhiên đi, anh mua mấy con tép, bóc vỏ, cắt ra từng khúc bỏ tủ lạnh, mỗi ngày cho nó ăn 1 khúc, thế là nước sạch ngay í mà. Tối thì để cái đèn nhỏ để vợ chồng nhà nó chăm ổ trứng
    Thành công nha

17. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Vậy là có 1 thùng, các bác chia nhau hết trơn, em tính xin ké mà không biết ngỏ lời sao đây?

18. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng anh có 1 bầy cá tốt và anh cũng mai mắn là gặp được anh Lâm hướng dẫn cho nữa nên hi vọng anh sẽ có nhiều bầy cá con hơn nữa và lúc đó nuôi ko hết nhớ chia em với nha :)

19. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Vậy anh Bom gia và em vác lên nhà anh Luat-rung thêm 1 thùng nữa, vừa mừng cho anh ấy, 2 anh em mình có bia uống chung với anh Luat-rung + Lamvn, vẹn cả đôi đường anh nhỉ !

20. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thôi vác qua nhà mình đi, bác L-R đang buồn vì trứng bị nấm tiêu hết rồi - mình đoán mò thôi, thấy bác ấy lặn 1 hơi không thấy sủi tăm là biết rồi.