Cá đẻ mãi trứng không nở?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Bien_irt, 31/10/08.

1. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào các bác!
    Em đã nuôi cá đĩa được 2 năm nay, nuôi mãi cũng được 1 cặp đẻ :mad: chỉ sản xuất để ăn không thôi chán quá. Đọc hết các bài trong 4room để tìm nguyên nhân và áp dụng mà vẫn không có kết quả:
    - Giống:bố lam đức cỡ 12 + mẹ bồ câu cỡ 10
    - Điều kiện chăm nuôi: bể 60.40.47 số lượng 04 con + 02 giáp mã (mới bắt ra cho thằng em vợ, nuôi hay ăn thì tùy:D)
    + Nước: 2 năm nay em chỉ dùng nước máy (bể trên mái để qua đêm) thay nước tuần/lần, lượng thay gần hết chỉ còn lại phần thân cá. Không sử dụng muối bao giờ (em cũng không thấy chúng bị nấm). Hầu hết trước thời gian đẻ em đều thay nước, PH chưa đo bao giờ nhưng em thấy cứ thay nước xong từ 1 đến 2 ngày là đẻ.
    + Thức ăn: trùm đông lạnh.
    + Nhiệt độ: có nhưng ít dùng đến sưởi chỉ 3 tháng mùa đông (không phải tiết kiệm điện đâu mà em sợ nhất đang cắm lại mất điện thôi- đến giờ có vẻ vẫn ổn)
    Tình hình báo cáo các bác là như thế này:
    L1: 2 vợ chồng quạt nước đến hết ngày thứ 2 thì bắt đầu chén sạch
    Điều kiện: che kín, thi thoảng mới nghía xem:-$, tắt lọc, bật sủi nhẹ, cho ăn trùm đông lạnh thoải mái.
    L2 cách lần đầu 7 ngày: sang ngày thứ 2 chén tiếp.
    Điều kiện: che kín, thi thoảng mới nghía xem, tắt lọc, bật sủi nhẹ, không cho ăn để hạn chế phân, bật sưởi 30.
    L3 sau 4 ngày:
    Điều kiện: không che chắn gì bên ngoài bể, không sưởi (nhiệt độ đo đượctrong bể là 28), lọc; sủi như cũ.
    Tuy nhiên lần này em kiếm 1 miếng lưới sắt để bọc quanh giá thể (không có inox dùng tạm sắt- bị rỉ luôn). Bỏ vào bố mẹ điên cuồng luôn (tốt nhất là không nên bọc trứng lại), chiều đi làm về trứng bị trắng 1/2 nên lại phải bỏ miếng sắt bọc ra. Biết là không có kết qua nên em để bố mẹ chúng làm cả.
    L4 sau 7 ngày: do nhà có việc nên không kịp thay nước, đến lúc định thay nước mới phát hiện ra ổ chứng chỉ còn 1/3 chỉ còn khoảng 60 trứng (dự đoán là đã đẻ trước đó). ĐK lần này vẫn thế không sưởi, không lọc, có sủi, không ăn. Trưa đi làm về thấy mẹ nó đang ăn trứng:devil: điên lên bắt ra ngoài để mình con bố canh. Yên ổn đến thời điểm thấy có dấu hiệu đầu tiên của trứng bắt đầu nở :crying::crying: con bố làm cả chỉ trong 10 phút.
    L5 ngày hôm qua, 30/10:thay nước lúc 6PM đợi mãi đến 1AM vẫn không thấy gì nên em đi ngủ sang ra đã thấy có kết quả rồi.
    ĐK mới:
    - Để nguyên cả 4 con trong bể 60.40 (trước khi đẻ vợ chồng thay nhau người làm sạch giá thể, đứa đi đánh 2 con còn lại).
    - Không lọc từ 8 PM.
    - Không sủi.
    - Sáng nay đo thấy nhiệt độ bể 26 nên bật sưởi (đặt 28).
    Có lẽ 3 ngày nữa sẽ báo cáo các bác KQ #:-S nói chung là hy vọng rồi thất vọng lại hy vọngI-|
    Tý quên các bác tìm giúp em nguyên nhân nhé. khổ quá
    Thank các bác!

2. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trả lời trong tầm hiểu biết hạn chế của mình
    _1 có chắn chắn 1 cặp trống mái không ?
    _2 con trống không thể thụ tinh được >> trứng hư >> cá ăn >>mục đích là giữ môi trường cho sạch
    _ 3 nên nuôi cặp cá riêng ngay từ đầu ,đừng nên đợi khi đẻ mới bắt cá khác ra
    _ 4 khi cá đẻ cứ để nhiệt độ bình thường ,đừng có thay đổi, rút cặn.....

3. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào Bạn Bien_irt :
    Trường hợp cá của bạn có thể là do các nguyên nhân sau :
    1- Cá bạn là 2 con cá đều là mái cả .
    2- Cá bạn để ở nơi thường xuyên có người qua lại
    3- Nước trong hồ cá đẻ của bạn có độ Ph cao quá nên trứng không thể nở được ( Ph của cá đẻ thường ở Ph 5 đến 5.5 thôi )
    Chúc bạn thành công .

4. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình có con trống đẻ tới 9 lần mới đậu thì sao nhỉ?

Bạn phải đợi con trống tới tuổi trưởng thành chứ.

5. Bien_irt

Thích đã nhận:
    18
    Chắc chắn là 1 cặp vì lần thứ 4 chỉ còn khoảng vài chục trứng, em đã thấy có quả thò đuôi ra rồi mà. Vậy mà chỉ khoảng 10 phút sau quay lên con bố đã ăn sạch.
    Có lẽ bác Tuananhvienngoc nói đúng chưa đến tuổi trưởng thành.
    Sáng nay (1ngày+4giờ) em mới chỉ thấy có 1 quả trắng thôi.
    to@: anhan khi cá đẻ cứ để nhiệt độ bình thường ,đừng có thay đổi, rút cặn..... không rút cặn sợ nước bẩn do phân của bố mẹ thì sao bác

6. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ý mình ra đừng thay đổi nhiệt độ, và nhớ rút cặn ....hihihi tại viết vội quá ...mà cá của bạn ,bạn nói nuôi 2 năm rồi ,qua tuổi " dậy thì " rồi bạn ah

7. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    rất chia sẻ với ben_irt vi minh cũng giống như bạn đến lần thứ 5 mới được, nhưng mình may mắn hơn bạn là cặp bố mẹ của mình không hề ăn con hay ăn trứng. có một cách chia sẻ với bạn và bạn thử xem thế nào nhé. Đó là đối với cá tơ thì nên để nó đẻ trong hồ nuôi chug vài 3 lần vì khi để như thế cặp cá bố mẹ sẽ giữ và chăm trứng tốt hơn nên khi bắt cặp cá đó ra cho đẻ chúng chăm con tốt hơn và tỷ lệ ăn trứng cũng ít hơn ( tất nhiên là những lần đẻ đó là bỏ) đó là một số ý kiến tích cóp được trên diễn đàn mong anh em chi bảo thêm

8. Bien_irt

Thích đã nhận:
    18
    Tin buồn rồi các bác ạ, hôm qua sau khi trứng bắt đầu nở thì chúng vận chuyển ấu trùng sang chỗ khác (giá thể của em là ống nhựa fi27 của máy bơm) bố mẹ thi nhau thổi mà không dính được. Biết thế em đi ngủ đến lúc dạy thì thôi rồi.
    Bác cavang nói sớm thì hay biết mấy em thử luôn, hôm trước đã định để chung sau nghĩ sao em lại bắt ra. Thôi lần sau vậy.
    Em cũng vội nên không trình bày hết đôi này em mới nuôi được 3 tháng từ cỡ 6.

9. Bien_irt

Thích đã nhận:
    18
    Có bác nào biết sau khi trứng nở cá chuyển vị trí của ấu trùng sang chỗ khác như thế nào không giúp em với?
    Đôi nhà em thấy con đực đớp vào mồn rồi thổi lại vị trí cũ trên giá thể, thì con cái lại đớp lấy mang đến vị trí khác trên giá thể (sau khi đã làm vệ sinh sạch sẽ chổ đó) thổi để dính ấu trùng vào, ấu trùng lại rơi xuống luôn, lại đớp vào và thổi lại, lại rơi... cứ thế đến 1 lúc lâu tự nhiên nuốt luôn.
    Kết quả đi cả đàn luôn.
    Em nghĩ vị trí mới làm sao dính được ấu trùng các bác nhỉ? help..help!

10. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    như vậy là trứng đã thu tinh... hạ mực nước thấp xuống( cách lưng cá khoảng 3-5 cm) , mở bóng đèn 10w (đèn vàng bàn thờ) 24/24... nếu lần này không thành công...thì cặp cá có kinh nghiệm hơn ở lần sau và bạn lại thêm kiến thức sinh sản cho cá dĩa .Nên người xưa thường nói " Không thành công thì cũng thành nhân " ý là vậy đó . Đừng nản..hãy cố lên ..kiên nhẫn ắt sẽ thành công
    P/S : thời gian này tránh rút cặn ..sợ hút luôn cá con ra đó

11. tuananhvienngoc

Thích đã nhận:
    4
    Bạn để nước mới và sạch quá thì cá con yếu cá cha mẹ xơi hoặc hồ cá đã bị nhiễm khuẩn. Cá đẻ thì chỉ cho ăn trùn chỉ.Hihi.Mình thường làm vậy đó.

Bien_irt thích bài này.
  12. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bổ sung ý kiến của ban anhan chút xíu, hạ mực nước thấp xuống (thấp nhất cách ổ trứng 3-5cm), vì không khéo để trứng khô mất hihihi

13. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Mình cũng định tìm nuôi vài cặp cá đỉa mà thấy bạn cho ép đẻ kiểu này chắc bỏ ý định nuôi cá đỉa quá hihihi. nuôi cá sống phát triển tốt đã khó mà nuôi đẻ còn khó hơn, nhưng nếu thích thì cứ thử chơi cho vui giải trí mà bạn từ từ rồi cũng có ngày thành công mà, còn không thì kiếm cặp khác thử xem giống khác có khá hơn không.

Bien_irt thích bài này.
  14. tuananhvienngoc

Thích đã nhận:
    4
    Anh lamvn chỉ tụi em nuôi cá Đĩa đẻ mà nuôi bạt đi anh?Hihi

Bien_irt thích bài này.
  15. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin góp ý với bạn nhé, nếu không đúng nhờ các bác cao thủ sửa hộ cho:

- Cá bạn còn tơ lắm, bạn mới nuôi 3 tháng nay từ size 6. Vậy tôi nghĩ là cá bạn chưa đủ tuổi sinh sản để có tỷ lệ đậu cao. Theo ý kiến tôi, bạn chưa cần cho cá đẻ ngay bây giờ! Bạn nên tẩm bổ cho chúng nó to béo lên, sung sức thêm, già dặn thêm chút thì kết quả của bạn sẽ khả quan hơn. Đôi cá của bạn sẽ còn đẻ cho bạn rất nhiều lần, bạn không nên vội vàng, chỉ tổn hại cho cá của bạn thôi! Kinh nghiệm bản thân của tôi đó! Cho cá tơ đẻ nhiều quá cá bị suy không lớn được nữa, trứng đẻ ít, tỷ lệ đậu rất thấp.

- Bạn nên xem lại cẩn thận nước cho cá đẻ của bạn! Vì bạn nói là ấu trùng không dính được là do nước của bạn cứng. Nước cho cá đẻ nên để độ cứng dH=6-7 là OK nhất. Ngoài ra cũng nên quan tâm tới độ pH. Nếu bạn thực hiện được việc này thì vị trí mới chỗ nào cũng dính cho bạn.

- Đúng như bạn cavang nói, để cho cá tơ đẻ trong hồ tập thể vài lần để chúng luyện có phản xạ nuôi và chăm sóc con. Như vậy khi về hồ đẻ riêng chúng sẽ chăm con tốt hơn.

- Hồ đẻ bạn không cần che chắn kín mít, cá sẽ nhát và không quen người! Bạn chỉ nên che 3 mặt là OK.

- Trong thời gian trứng chưa nở, bạn không cần cho cá ăn, nhưng vẫn phải hút cặn bằng ống nhỏ thì không phải châm thêm nước.

Còn những việc khác nói chung bạn làm đã gần hoàn hảo rồi, và các bạn khác cũng đã cho ý kiến rồi, cứ thế mà thử nghiệm.

Vài ý kiến nhỏ mọn. Chúc bạn sớm thành công trong vài tháng-1 năm sau!

16. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ý em là khi cá con bung ổ đó anh....hihi, khi hạ mực nước cẩn thận những chú bám vào thành hồ sát mực nước >>>> nguy cơ có cá chết khô

17. Bien_irt

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn các anh đã trợ giúp.
    Em đã bắt 2 con cũ lại nuôi chung bể rồi.
    Qua ý kiến các chuyên gia thì vấn đề chính của em là độ PH của nước trong bể sinh sản. Vì lần nào em cũng thay nước (thay gần như hết sạch- nước mới là nước máy)trước khi cặp cá đẻ. Lần tiếp theo em sẽ để nguyên nước cũ xem sao. Thấy trong 4room các bác nói nước càng cũ độ PH càng giảm.
    Nhưng em vẫn có thắc mắc chưa giải quyết được:
    - Ngoài môi trường tự nhiên nước sông chảy liên tục và cá thường đẻ vào thời điểm sau những cơn mưa?
    - Việc không thay nước sợ có đảm bảo độ sạch (bể nuôi 1 tuần không thay nước thấy xuất hiện những chấm li ti màu trắng đục có dạng nhầy bám quanh vách kính) sợ trứng và ấu trùng nhiễm khuẩn, nấm?
    Cảm ơn fish 2005 đã động viên nói đúng là cũng nản nhưng nhìn chúng sống, chuẩn bị đẻ; sinh sản và chăm sóc trứng thấy rất vui; chỉ đến lúc thấy thành quả của chúng đến ngày thu hoạch lại sực thì buồn thay cho chúng thôi chứ còn với mình ngay từ ngày đầu chơi cá đã quyết định chọn giống cá này để nuôi đến nay vẫn chỉ thích nuôi cá đĩa thôi. Đẻ được thì rất tốt, còn không nhìn chúng vẫn rất đẹp.

18. Fish 2005

Thích đã nhận:
    10
    Hi hi vậy thì cố lên, chừng nào thành công có cá con nhớ chia cho mình nuôi thử với nha. chúc thành công ổ kế típ nha :D:)

19. Bien_irt

Thích đã nhận:
    18
    Chúng lại bắt đầu dọn ổ từ hôm qua rồi các bác ạ, lần này em sẽ:
    - Để nguyên nước cũ (muốn đẻ lúc nào thì đẻ)
    - Nhiệt độ ngoài Bắc có lẽ càng ngày càng lạnh, hôm qua là 26oC, không bật sưởi.
    - Tắt lọc, máy sục khí.
    - Để chung với 2 con còn lại (cho đánh nhau loạn cũng kệ)
    - Không cho ăn từ khi có dấu hiệu đẻ (chiều hôm qua đi làm về cho ăn lần cuối, cho nhịn cả) để tránh tình trạng phân nhiều.
    - Không che chắn gì.
    Nếu có kết quả thì OK, chí ít cũng phải ấp ra được con đã.
    Lần này mà được mình gửi cho Fish2005 luôn để nuôi nhé. hi!

20. Fish 2005

Thích đã nhận:
    10
    cố lên, mình cũng đang theo dõi để học hỏi kinh nghiệm sau này nuôi cá đỉa mà đẻ còn biết cách làm sao chứ hihihi. "thất bại là mẹ thành công"