Cá đẻ rớt xin mấy huynh giúp với !!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi dam me, 11/10/07.

1. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    :crying: Hôm wa đi làm về thấy hai em lớn nhất trong bầy 11 con tách ra góc máy lọc , đánh đuổi những con khác đi , đến tối thấy trên thành máy lọc có nhiều đốm vàng trong , nhưng do chưa có chuẩn bị hồ ép nên sáng ra thì tiêu hết , ...tiếc wá trời !!~X(
    Mấy huynh ơi nếu chưa có hồ mà vẫn để chúng trong bầy thì có ảnh hương gì tới cặp tình nhân (à không là cặp tình ngư mới đúng chớ ) không , xin chỉ đệ cách nuôi ép và chăm cá con với , là lần đầu nên còn mù mờ lắm , mong mấy huynh giúp đỡ nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!thanks !!!!thân
    đây là hình bầy cá lúc chưa có bắt cặp
    còn em này chắc là trống wá
    còn đây là đôi tình nhân lúc chưa yêu nhau con mái núp đằng sau :
    Xin mấy huynh chỉ giúp để có bầy cá đẹp !!!!!!!!!!!thanks !!!!

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn để chung ko sao đâu, nó chỉ ăn trứng thôi chứ ko ảnh hưởng jì, nhưng mà tốt nhất tách ra vì để nó cắn lộn dễ bị trầy xước, xấu cá...hehe, chúc bạn sớm có cá con...

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá đẹp quá bạn ơi, lần đầu đẻ rớt thì đợi lần sau, không gấp gáp gì vì những lần đầu cá tơ thường khó đậu, hãy đợi những lần sau cho cá trống chín chắn và kinh nhiệm hơn trong chuyện đó, bạn tách cặp cá ra cho ăn đầy đủ và kiên nhẫn đợi lần sau. Chúc bạn sớm có đàn cá con đẹp.

4. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cám ơn mấy huynh nha ! đệ sẽ tách cặp cá ra rồi chuẩn bị cho đợt sau , nhưng chưa biết gì về cách thức và môi trường nuôi cá đẻ nên vẫn mong mấy huynh chỉ giúp !!!!!!!!!!!!!!!Thanks !!!thân!

5. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà bạn ở đâu vậy,có thể cho tui biết đ/c để xem bầy cá ko?bầy cá đẹp quá....tiện thể tui chỉ cho cách cho cá đẻ!

6. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cám ơn lylongngu nha ! hiện giờ thì đệ chưa chuẩn bị được hồ ép cá mà đệ thì đi làm đến tối 9h mới về nên sẽ khó gặp lắm đúng không !!!!Khi nào chuẩn bị hồ ép song sẽ nhờ anh tư vấn giúp phần kỹ thuật nha !!!!!!!!!!!!!!!tthakns !!!!!!thân

7. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    cho cặp cá vào hồ nước cũ,đến khi cá đẻ nước phải trên 1 tuần,vì vậy ah nên chuẩn bị trước.tốt nhất là ah chuẩn bi6 liền,cá đẻ lai sau 1 tuần đó.nhớ cho ổ đẻ vao nha!đẻ đc 3 ngày trứng nở,hơn 2 ngày sau cá con bung ổ bám mình bốmẹ.vậy sau khi cá đẻ,ngay thứ 5 ah rut nước con 15cm,dể cá con dể bám mẹ.sau do,khi cá con đã bám mẹ,ah cho nước vao đầy hồ,mỗi ngày hút cặn đấy và thay 20% nước! cá ah đẹp lắm,đừng bán dưới 1tr nha!hehe!!!chúc ah thành công!

8. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Anh ơi vậy Ph cho cá đẻ thì như thế nào chỉ cặn kẽ giúp em vì chưa lần nào cho đẻ cả , đây là giống mà thằng bạn em bắt giùm , em nuôi hồi bằng đồng xu 5k ấy , em ớn thì được 12 tháng còn mấy em khác thì cỡ 7 - 8 tháng , không biết vậy thì đã đẻ tốt chưa mấy bác !!!!!!!!!!!!!!!thanks !thân mà nó còn hơi bị lên tiêu

9. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá đẹp lắm bạn à, cố gắng đẻ thành công nhé. Nhìn những con có chấm đỏ ở giữa ngất ngây quá đi.

10. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn bác minh phong nha ! Em vừa mới tậu hồ 60x40x45 không biết kích cỡ này có thể cho đẻ được không , hồ cho ép có nhất nhiết phải có lọc không , cá đẻ lần đầu thì bao lâu sau sẽ có lần 2 , vì em có đọc bài cho cá dĩa đẻ thì phải cho nó đẻ 2-3 lần trong hồ nuôi chung để cá cá ý giữ trứng ( không ăn trứng sau này khi tách ra ép riêng , nhưng mà do đi làm xuốt nên không biết hổm giờ đã có thêm lứa trứng nào chưa nữa ...........mong mấy bác giúp đỡ ....!!!!!thanks !!!!!!!!!!!!!!!thân

11. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Đừng nên lo lắng quá, đều cần lo là chăm sóc đàn giống tốt, đừng để chết, bệnh hay suy. Nếu có đàn giống sung mãn, đủ điều kiện sinh sản thì có thể cho đẻ lúc nào bạn muốn. Đôi khi cần nghĩ rằng đẻ vài lần đầu là để tập dượt cho cả cá lẫn mình, đừng hy vọng nhiều vào kết quả đầu tiên.

Last edited: 20/10/07
  12. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cám ơn mấy huynh nha đệ sẽ cố gắng để có một đàn cá đẹp ...!thanks !!thân

13. twan

Thích đã nhận:
    528
    nếu bạn làm đúng như mình chỉ thì khỏi cần để ý tới pH nữa,pH trong hồ cá sẽ tự biến đổi tới độ pH thích hợp cho trứng nở!đây là cách nuôi nước máy!!cá sẽ đẻ lại sau 6-10 ngày nếu đó là cặp cá tốt!!

14. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    mấy huynh ơi ! đệ đã chuẩn bị kệ và hồ : 1 kệ + 2 hồ 60x45x40 1 cây sưởi 300w , oxi , 1 tháp đẻ vậy đã đủ chưa nếu không có lọc thì có sao không , hồ đệ mới mua ne7n đang ngâm nước muối để diệt khuẩn , nếu bắt cá từ bầy ra thì phải bắt như thế nào để cá không bị hoảng vì em thấy tụi nó rất dễ bị giật mình , nhiều khi đang bơi bình thương , không có gì hết mà tự dưng chạy nháo nhào cả bọn...............xin mấy huynh cho ý kiến!!!!!!!thanks !!!!!!!!!!

15. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Đệ đã cho 2 em nó vào hồ "Uyên ương" nhưng không biết nên chăm sóc như thế nào vì cho ăn lóc nhỏ thì thấy chúng không chịu ăn còn nếu cho ăn tim bò thì sợ dơ nước , nếu mà cá đẻ thì chắc tiêu quá , với lại chỉ cho đệ biết khi nào chúng sắp đẻ để còn thay nước làm vệ sinh hồ , chuẩn bị cho trứng tốt ......mong mấy huynh chỉ giúp!!!!!!Thanks !thân

16. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn mấy huynh nhiều nha !!!!!!!! tối wua đi làm về thấy chúng đang đẻ mừng quá !!!!!!!!! con mái đẻ xong một dãy thì chạy ra con trống nhào vô làm việc , cũng có lúc 2 con kè nhau cùng làm việc , sáng nay dậy sớm thấy chúng vẫn thay nhau quạt nước , không biết có còn biến cố nào nữa không , mong rằng trứng sẽ nở !!!!!!!!!!!!! cám ơn mấy bác nha !thân

17. twan

Thích đã nhận:
    528
    ah ơi muôn trứng nở thì đừng thay nước nha!nước cũ trên 1 tuần là tốt nhất đó!cứ cho ăn mọi thứ,đừng sợ dơ.mỗi ngày chỉ hút phân và châm thêm nước khoản 10-20% thôi nha!