cá đẻ rùi mới bỏ trống vô...........

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi mai-rom, 1/11/07.

1. mai-rom

mai-rom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá mái nhà em đã 5-6 lần xả trứng, nhưng toàn lựa lúc e vắng nhà hoặc đang ngủ. hôm qua cô nàng xả trứng, e vội vàng cho cá trống vào nhưng chúng choảng nhau dữ quá, nên em lại tách cá mái ra (đổi chỗ qua nửahồ bên kia. một lát nữa cô nàng xả thêm một đống trứng nữa ở góc hồ bên kia. e hoảng quá bắt cá mái ra và chỉ để cá trống trong hồ khoảng 4 tiếng sau thì vớt ra luôn.
    bác nào chỉ giúp e bao lâu thì biết trứng đã được thụ tinh???????
    đã 18 tiếng rồi, trứng cá vẫn vậy.
    sau khi vớt cá trống ra e vẫn để sủi và máy lọc (loại lọc khô)
    liệu như vậy có tốt cho trứng????~X( ~X( ~X(

2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Như thế thì trứng không được thụ tinh rồi.Khoảng 24 giờ sau sinh là chứng đã bắt đầu động đậy, trứng màu nâu thì đậu màu trắng đục thì hỏng.48giờ chắc chắn vì lúc đó trứng sẽ có hai chấm đen (mắt) đồng thời trứng nở cứ nhảy lung tung

3. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Sao bác kô làm hồ ngăn 2 em ra ? lúc nào thấy vòi trứng cá mái lòi ra rồi thì thả cá mái và trống qua luôn ! đâu cần phải thấy xả trứng rồi mới thả trống vào ? tiếc ghê :( bác cố gắng coi lại phần cá con - cá đẻ trên diễn đàn nhé ! Thân !

4. mai-rom

mai-rom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chúng luôn được nuôi chung hồ có vách ngăn, nhưng chuyên xã trứng lúc mình không có nhà hoặc đang ngủ.
    có lần mình thấy cá nổi sọc chuẩn bị đẻ, vòi trứng dài ra, mình cho cá trống vô, lúc đầu không thấy chiến tranh, thế là yên tâm. nửa ngày quay lại .... hỡi ôi, trầy vi tróc vảy tùm lum, và cũng không thèm đẻ lun.
    Chú trống sau cú này xẹp đầu cả tháng lun.

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Gửi bạn !!!

_ Chưa đẻ ngay được đâu chúng nó phải vui vẻ đã chứ bạn ! :x , nhiều khi em mái không chịu nên bị cá trống đánh tơi tả mới chịu ( ép duyên mà :x ) cũng giống như loại cá lia thia cá trống cắn cá mái te tua trước khi làm chuyện ấy nữa mà :) ( nhưng nếu cá trống mà bị cá mái cắn te tua bỏ chạy thì bó tay :laughing: )
    _ Và bạn cũng phải để ý vòi trứng của cá mái lòi ra nhưng phải đỏ hồng lên mời đúng lúc :x
    Thân !!! =((

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chia buồn với bạn rùi. Bây giờ duy nhất là bạn vệ sinh hồ đi và chờ lần sau. Như các Bác trên diễn đàn nhắc bạn đấy nên nghiên cứu kĩ cách nuôi cá đẻ để lần sau thành công nhé. Chào bạn