Cá đẻ trứng dưới đáy hồ.

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tamthu, 6/9/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào anh em.
    Cá mình không đẻ trên giá thể mà đẻ trứng dính sát dưới đáy hồ. Chúng vẫn ấp quạt oxy cho trứng nhưng khó khăn hơn trên giá thể.
    Không biết như vậy thì trứng có được thụ tinh và nở không nữa?
    Sẽ khó khăn lắm để rút cặn cho hồ đây?
    Cá con nở dưới đáy có sống được với áp lực nước không nhỉ?
    Thanks.

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    sao kô ai vào góp ý kiến thế.bác koi59 đâu rồi.vào giải đáp thắc mắt đi chú.hihi(hôm nay lên giọng tý)mong bác thông cảm

3. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @tamnhu: mình xin đóng góp một số ý kiến về vấn đề của bạn:
    -trứng thụ tinh và nở hay k là do con trống chứ theo mình đẻ đâu cũng ok...(chắc con này lai la hán nên thích đẻ kiểu này..hè hè..sorry..spam tí)
    -bạn có thể rút cặn cho hồ bằng dây oxy, sẽ dễ kiểm soát đường nước ra hơn, với lại thông thường cá đang ấp trứng thì mình cũng k cần thay nhiều nước quá...
    - bạn có thể rút và chỉ để nước cao hơn đầu cá bố mẹ một tí (khoảng 20-25 cm)...
    vài ý kiến lung tung, có sai mong mọi người góp ý..hì hì...

4. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @TamThu:

Cá Đĩa đẻ ở bất kỳ nơi nào cũng đều đâu cả, quan trọng nhất là con cá trống có biết thụ tinh cho trứng hay không. Nếu cá trống tốt, thì đẻ trứng ở đáy hồ, tỷ lệ đâu sẽ rất cao.
    Chỉ có lúc nó quạt và chăm trứng là khó khăn thôi, vì phải chúi đầu xuống đáy hồ.
    Cá vẫn nở và lớn lên bỉnh thường.

Thân chào!

Ut9

5. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá a còn đẻ dưới đáy.Cá em chưa thấy trái nào đây nè

6. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    A tamthu oi! em với a đồng cảnh ngộ rồi.Nãy em vừa lên xem thấy cặp cá em cũng đẽ dưới đáy lun ồi.Ma thường con trống mái nó có đuổi nhau k a lúc có trứng ồi đó.Khoảng mấy ngày thì cá sẽ nở

7. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Bạn hero mến!
    Lần đầu cá mình đẻ dưới đáy hồ đấy, đẻ vào buổi trưa hôm qua. Cá trống và mái thay nhau quạt ấp trứng.Chúng chúi đầu xuống đáy thổi o xy rất cực khổ. Mình nghe nói là cá đẻ trên giá thể thì con đực dễ thụ tinh hơn, còn trên vách kính thì rất khó, không biết dưới đáy hồ thì sao nhỉ? Thôi thì ráng đợi 56-72h sau khi đẻ thì trứng sẽ nở, lúc đó mình và mọi người sẽ rõ.
    Nếu trứng nở, mình cũng nên hạ thấp mực nước xuống để giảm áp lực nước để tránh cho cá con sà đáy chết. ( hi hi nghe các bậc tiền bối chỉ dẫn thôi hà!).

8. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    K bit sao nữa đây.Mua giá đẻ cho nó nó k đẻ.Đẻ dưới k bít nữa ah!

9. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Có lẽ nó đẻ trên giá thể hoài đậu quá ít nên nó thử đẻ dưới đáy hồ xem có khá hơn không?( hi hi mình đoán dùm tụi nó thôi).
    Ngày hôm nay mình thấy trứng có dấu hiệu bị mốc, tì lệ khoảng 5-10% lận, không biết kỳ này trứng có đậu nhiều không nữa?(có khoảng hơn 200 trứng thôi)

10. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hy vọng cho cặp cá a em mình đều đậu hết he...............

11. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thông báo trứng đã bị cá ăn gần hềt,1 số bi mốc.1 số có màu đen chác là thành con rồi.Mà nở ra chac dc mười mấy em wa di

12. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Trứng của anh đã mốc gần hết, còn khoảng 30 trứng đen có khả năng thành con, hy vọng chiều về nhà có được khoảng 25 con bột cũng vui.

13. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    của em mốc hết trơn rồi.Đợi cặp khác thôi................

14. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em có 1 cặp : khi đẻ thì đẻ trên giá thể, khi đậu thành con rồi thì dời đàn con lên hết thành kính ??? Làm em không biết tưởng nó chơi hết trứng rồi nên hút ra gần hết luôn ...

15. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Uổng quá anhdung ơi, hãy thận trọng cho lần sau nhé vì đã nở rồi mà hút cá con ra gần hết, tiếc quá!
    Chia buồn với cá của hero nhé! Trứng đã mốc hết rồi hả bạn?
    Trứng cá mình mốc gần hết, nở 6 con, không biết có nuôi được k? Có lẽ phải đi tìm thuốc chống mốc trứng xem có khá hơn không? Không biết tên thuốc là gì nhỉ? AE nào biết hướng dẫn dùm. Thanks

Last edited: 9/9/08
  16. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn nhỏ vài giọt thuốc tím hoặc xanh metylen vào nước sau khi cá đẻ 1 giờ thì sẽ có tác dụng chống mốc trứng đó

17. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    trứng cá em hu hết rồi.Mà trứng cá k thụ tinh dc thì nó sẽ móc thôi.làm sao chống móc dc hả a? Em k hỉu cho lắm.Nhờ các a chỉ giáo

18. myhanhartist

myhanhartist Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em chưa có kinh nghiệm trong vấn đề cá đẻ, theo như các anh nói ở trên thì nuôi cá đẻ khó thật nhỉ? Đẻ không đúng nơi thì cũng khó thụ tinh, cá trống không tốt thì thụ tinh không đạt,...
    Ý riêng em, trứng mốc hoàn toàn cũng có thể chúng toàn là cá mái? Hoặc cá trống không có kinh nghiệm thụ tinh? Chút ý kiến nhỏ, mời AE bàn luận tiếp nhé!

19. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Hero đừng buồn, lần này k đậu mình đợi ở lần sau, lần sau chưa đậu thì đợi ở lần sau nữa,....
    Có thể cá trống bạn còn tơ, vài lần đầu chưa có kinh nghiệm thụ tinh, từ từ cũng sẽ được thôi.
    Hero nên tắt sủi lúc cá đẻ, chờ khi trứng thụ tinh xong hãy mở sủi nhỏ thôi. Riêng Ph bạn nên chỉnh xuống 5.5-6.0 cho trứng dễ thụ tinh. Sau khi đẻ trứng 1-2 giờ, bạn có thể nhỏ vài giọt xanh malachite vào bể để chống trứng mốc.
    Chúc bạn sớm thành công.

20. hero

hero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhưng mà làm sao mình bít chính xác lúc nào cá đang đẻ mà tắt dc hả a.Tắt lở nó k có oxy lúc đó nó ngáp ngáp lun.vậy nên tắt lúc nào hà a