Cá đẻ và ăn trứng

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Fuongtito, 14/8/06.

1. Fuongtito

Fuongtito Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em ơi cá đĩa xanh đức của mình lại đẻ thêm lần nữa cách đúng một tuần nhưng sau một ngày lại ăn hết trứng. Làm sao giờ đây? Hoài, Duơng nghiên cưu đi!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn xem lại độ pH chưa vậy? Cá đĩa đẻ độ pH khoảng 5,5 - 6,5 thôi.
    Vấn đề nữa là khi cá bắt cặp không nên nhìn chúng nhiều quá, để chúng vào góc khuất, ít ánh sáng, ánh sáng bóng đèn ngủ chắc vừa đó.
    Nhiệt độ thích hợp nhất 27 -29
    Mức nước < 40cm, đỉnh giá thể cần cách mặt nước lớn hơn chiều cao cá.
    Hồ cá khoảng dài 50 - 60 cm x rộng 30 - 40 cm x >45 chiều cao bể.

3. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Xin chia buồn với Typoon :(
    @ anh Công,
    cá của em cũng ăn trứng hoài anh à ~X( , nhưng là do em không tách riêng cặp ra vì biết là ko đủ sức chăm con cho chúng nó, con mình còn chưa chăm được nữa là! :laughing:
    Đùa thôi, anh theo dõi xem liệu có phải cả 2 chú cùng là women không, hoặc chú còn lại quá là young boy nên ko làm gì được :D , con mái nó rầu quá đành ăn hết trứng cho đỡ phí :rolleyes: ; Ngoài ra thì ý kiến của GHT cũng có lý lắm đấy. Vấn đề là bác phải quan sát để tìm ra nguyên nhân thôi.
    To all: 9h sáng CN ở Cây đa nhé.

4. Fuongtito

Fuongtito Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoài ơi, anh quan sat rồi và thấy có hiện tượng là một con có cho ra chất màu trắng vào buổi tối. Anh nghĩ đấy là con đực, nhưng cũng không chắc thực hư thế nào. Không kỳ vọng là mình có thể cho nở và nuôi được cá con, song rất tò mò. Hy vong sẽ co câu giải đáp?

5. Fuongtito

Fuongtito Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đọc comment của GHT mình cũng thấy đúng nhưng xin hỏi ở hội của mình có ai có thiết bị đo độ pH không?
    Mình nghĩ là hội của mình phải làm sao góp sức cho cá đĩa đẻ thành công và có được một lứa cá bột thì hội của mình mới thêm vững mạnh. Mọi người mới càng máu chơi.

6. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Giấy thử pH của GHTú là cái gì zậy? Cái đó thử làm sao được Tú ơi, CN ra Cây đa cho mình mục kích phát !
    Những thành viên khác đã đăng ký thành viên đâu rồi :confused: ? Kiểu này lại phải EMS trực tiếp thôi :(
    Bác Tito nhớ CN có mặt nhé.