Cá đẹp của mình

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi Rongdo, 23/12/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào các bạn,
    Hôm nay rảnh nên mình đăng bài viết mới về mấy chú cá đẹp của mình
    (kính xin BQT đừng nhập bài này vào mấy bài trước hay cũng có thể xóa bỏ bài "Bộ sưu tập cá đẹp" đã đăng vì nội dung, hình ảnh đã cũ, nhiều con cá mình đã bán rồi nên muốn tạo topic mới).
    - Đầu tiên là con Châu rồng đầu khủng bố, là cha của bầy cá con 300 con còn sống sót 6 con như bài đã đăng trên mục Cá đẻ. Vì con mái đẻ quá ít (vài trăm trứng) mới đậu ít vây chứ con này từng đẻ 2 bầy, mỗi bầy trên 1000 con. Đành chờ thêm 1,5 tháng nữa vậy!

Nhìn chính diện cái đầu trái vải to, đều đặn các dấu chấm đỏ nổi rõ của nó cứ y như đang đội vương miện vậy:

- Tiếp tới là con PLT lai châu bạc đầu bự. Con này cha là châu bạc, mẹ là PLT nên nó thừa hưởng được 2 dòng gen trội là cái đầu bự và dàn châu của con châu bạc và tông 2 hàng chữ của con PLT, cũng như hoàn toàn không có cái mình vàng mất thẩm mỹ của con PLT đời cũ mà còn hơi ửng hồng đỏ toàn thân rất đẹp. Mình mua lúc cá còn tơ, giá chỉ 8tr thôi, nay đã cho ra được 1 ổ vài chục con (do mái chỉ đẻ hơn trăm trứng) nhưng chỉ sống sót đúng 5 con vì bị bọ (thiêu thân) ăn thịt! Hiện mình đang cho ép lại.

2. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    - Còn đây là con Kim cương trống mua lúc đã đẻ đậu 1 bầy chừng 200 con. Vì hiện giờ giống KC này đẻ được quá nhiều, cá con lại đẹp nên cá giống rất hiếm, giá cũng rất cao, con này giá tới 15tr mà có người còn nói là quá rẻ, vì cá dáng đẹp, đầu bự. Mình đang đợi mấy con mái KC đẹp ôm trứng sẽ cho nó ép, không biết có ra nổi Nữ hoàng kim cương không nữa?

- Cuối cùng là chú nhóc KC đầu bự ngày nào. Lúc nhỏ mới 2 ngón đầu nó kinh lắm, thậm chí có người nói cả mấy ngàn con mới có 1 con, vì lúc đó cá đầu bự hiếm lắm chứ không như bây giờ. Đây là hình lúc mới mua về, mà đầu còn nhăn dữ lắm, đúng ra phải bự hơn nữa, mà cá chỉ mới 2 ngón thôi:

Nhưng sau đó, do nó bị 1 loạt các cú sốc, từ vụ bể hồ, bắt ra hồ khác, mua hồ mới xong dời vào và còn chịu mấy tháng nhìn thấy con PLT bự hơn gấp 2, 3 lần nên xuống đầu thê thảm. Tới giờ, cá đã khoảng 4 ngón rồi mà đầu không lên nổi, không còn là đầu khủng nữa mà chỉ là đầu đẹp, đủ xài thôi!
    Cũng may là cá có dáng đẹp, châu xanh sáng đặc người nên cũng đỡ. Mà cũng hên là dạo này hàng KC lớn giá đẩy lên quá nên cũng không uổng công nuôi! Hy vọng sau Tết cho ép xong cá sẽ bung đầu bự lại như thuở hoàng kim! Còn đây là mấy tấm hình hiện giờ:
    Nếu có thời gian mình sẽ đưa tiếp vài hình cá nữa lên chia sẻ với anh em!
    I hope you will have a good time in this useful forum!

3. abin

abin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    huhu,mấy con con cá của Rongdo đẹp quá,nhất là con KC cuối,đầu và châu quá xá đẹp. Cả 1 gia tài trong tay Rongdo,chúc mừng

4. vonhuy3

vonhuy3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,149
    cá của bác ko chê vào đâu được :D ,cá gì mà sao con nào đầu cũng bự chảng nhìn mà thèm heheh:D

5. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh quả là dân sành điệu dám bỏ hàng chục chai ra để ẩm mấy em này về thật là quá dữ dội,bái phục bái phục.

6. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hehehe,bác Thi làm người khác phải ngưỡng mộ đấy nhá ^^ ,toàn là cá chiến ko áh,hihi

7. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    To abin: mấy con này là cả 1 gia tài cá nhưng cũng bỏ cả gia tài công sức (đi săn) và tiền của mới được đó bạn ạ!
    To Cá chiến: mình dám chơi mạnh tay vậy vì đang định hướng ép cá mà, nên phải mạnh tay đầu tư nguốn cá giống cho thật tốt thôi. Hy vọng chúng sẽ làm ăn tốt!
    Mình còn 1 số em cá đẹp nữa, mình sẽ gửi hình lên sau. Cảm ơn các bạn đã ủng hộ!

8. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em xin chúc anh thành công với mong muốn của mình và sẽ có ngày càng nhiều cá đẹp hơn ha.

9. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình ủng hộ 2 tay 2 chân với định hướng này của bạn. Hy vọng sản phẩm sủa bạn sẽ đủ sức cạnh tranh với mấy lò bên Q8. Chúc bạn thành công.

10. beebee3110

beebee3110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác thi ơi,bác có con cá đẹp wa,bác cố gắn ép lại lần nữa để chia sẽ anh em trên đây nha,cá cha đầu vậy thì cá con chắc đẹp lắm,chúc bác thành công,em mong đươc nuôi cá bột của con cá hình 1 lắm,đợi tin bác

11. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bác có kinh nghiệm gì ,hay là bác đem đi bơm silicon mà sao cái đầu nó nhìn kinh khủng thế ,bác có thể share cho anh em đươc ko ,nói chung là chú cá này đẹp quá xá

12. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    to Congvinh: em thật cảm ơn anh đã ủng hộ em. em chỉ dám cố gắng hết mình thôi chứ chuyện thử cạnh tranh với lò cá Q8 thì em chưa dám nghĩ tới đâu, vì mình còn mới vào nghề và uy tín chưa có, dẫu cá có đẹp cũng khó tranh với họ lắm anh à. Nhưng em hy vọng những con cá con của mình sẽ có chút dấu ấn gì đó, vì cha mẹ của chúng đẹp thì hy vọng chúng cũng vậy.
    Em sẽ cố gắng lai ghép giữa các con trống mái với nhau xem bổn cá nào tốt nhất để phát triển lâu dài.
    to beebee: mình cũng không quá buồn vì những bầy trước không dưỡng tốt mà còn ít cá quá đâu. Mình cũng đang xúc tiến ép liên tục đây, vì chả hiểu sao chỉ mới 3 con trong dàn ca mái đẻ được thôi mà cứ 13-15 ngày chúng lại lên trứng, mình phải cố để cho đủ 17 ngày là ra 1 ổ chứ nếu để đẻ nhanh quá thì trứng non, cá không đậu hay cá con sẽ yếu lắm.
    Tụi cá mái lên trứng đều đều làm tụi cá trống chạy theo cũng mệt lắm bạn ạ. Chắc cũng có lúc đành phải cho chúng xả bỏ luôn quá!

13. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con này đầu khủng bố luôn,mình nhìn mà thấy thèm quá hahaah.Con lahán nhà mình mà bằng 1/2 cũng ngon rùi ,heheh

14. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Rongdo cho nó ăn gì mà đầu khủng bố thế . Kô biết mang cái đầu như thế nó con giữ thănng bằng được kô ::D

15. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Minh chỉ cho nó ăn tép, cá con, và bột JBL bình thường, nhưng mấy em này nhờ gien đầu bự nên đầu mới to và đẹp như vậy. Con châu rồng đầu bự khi bơi thường bị liểng xiểng vì cái đầu quá to và nặng nhìn thấy mà tội nghiệp, lúc ăn cũng phải cho đồ ăn chìm xuống dưới mới ăn đc, còn nổi trên mặt nước thì bó tay vì miệng chưa lên tới mặt nước đầu đã nhô lên nhiều quá nên ko ăn đồ ăn nổi đc. Hy vọng con cháu của nó vẫn thừa hưởng gien đầu bự như vậy.