Cá đẹp của mình

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi Rongdo, 22/9/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hôm nay rảnh, mình gửi hình vài con cá của mình lên góp vui với mấy anh em trên diễn đàn.
    Mình tính gửi tiếp hình cá của mình lên mục "Bộ sưu tập cá" nhưng vì thấy có nhiều con trong đó mình đã bán, mà lúc đó chưa biết kỹ thuật pót hình nên làm bài viết xấu quá nên tạo ra topic này sẽ tiện hơn.
    Đây là những baby cưng của mình, toàn hàng "đực rựa" cả:
    - Con red cyno sau 2 lần ép, tuy không thành (do cá mái có đầu quần lâu quá, hơn 1 tuần, nên tới lúc lâm trận thực thì... đuối sức!) nhưng đầu lại nhú cao hơn thấy rõ. Mình cho nó ở 1 hồ 1m cao 70cm.

- Con này là con red cyno xấu hơn, nay nhìn mặt cũng dễ thương lắm.

- Con này là PLT, tính để làm cá giống. Hồi đó mình mua của thằng bạn giá có 3 xị hà, lúc đó y như con cá rô, chỉ thấy 1 lớp da cực mỏng mà đã hơn ngón cái rồi mà nuôi cả nửa tháng chẳng thấy tiến triển gì do cá nhát nên cũng nản lắm. Vậy mà tới "giờ G" là nó bứt đầu nhanh thấy sợ luôn, và kết quả bây giờ là... (cỡ gần 4 ngón)

Nhìn chính diện:

Last edited: 23/9/06
  2. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của Rongdo đẹp quá,phải nói là tuyệt vời.Nhất là con red cyno nhìn đã quá!. Bác cho cá ăn chế độ như thế nào mà con nào dáng cũng đẹp hết,có thể share cho mình đc không.

3. kamfamalau

kamfamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đẹp wá bác,con KC-PLT bác có cho ép thử chưa?nếu đẻ dc là ok lắm đó,bác ơi còn bầy KC-PLT của ông anh bác có để lại em nào làm giống ko vậy?chào bác

4. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình gửi tiếp hình vài con nữa
    - Con này là KCPLT . Mình mua lúc 2 ngón, giờ 3 ngón rồi nhưng do dời hồ 2 lần mà gặp con cá PLT bự gấp đôi ở "so le" nên nhát mà xuống đầu. Mình mới dán hồ lại nên nay đang lên đầu, dù da đầu còn nhăn nhiều lắm.

2 con "hoa hậu" này tuy còn quá nhỏ nhưng mình đã cho ở hồ 1m2 cao 80cm.

- Con này là con cá con của ông anh lai giữa châu rồng đầu khủng bố và KCPLT mái. Nó là con đầu bự nhất trong 30 con nên mình giữ lại không bán.

- Cuối cùng, đây là em KCPLT mới tậu, hơn bàn tay 1 chút, tính để làm giống.

Mình đang cho nó quần với con mái red cyno có đầu đang ôm trứng. Không biết có thành công không, vì cá trống tơ ép lần đầu mà thời tiết lại đang bất thường!

5. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hic...bác nì k biết cho ăn cái quỉ gì mà đầu bị...bướu thế k biết??????
    Nhà bác cũng rộng quá hén!!!Nuôi gì mà quá trời lun!!!
    Cái con KCPLT ở trên đẹp nhưng mà có vẻ k cân đối nhỉ!!!Mình hơi ngắn thì phải!!!

6. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehehe, cá của bác toàn là cá đẹp không hà, con nào nhìn cũng thấy mê hết a, khi nào có cá con thì nhớ share cho anh em trên diễn đàn 1 chút nghen, nhớ để cho giá mềm đó.

7. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    các bác Rongdo đẹp nhe. bác có tay nuôi cá thiệt nhe con nào đầu củng lên cao hết sẩy luôn đó.

8. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    mấy chú cá này thật hết chổ chê ! ước gì tui cũng có 1 trong số đó! hihi !

9. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    cá bạn nuôi đẹp wá, nhìn cá bạn nuôi rồi mình thấy hết muốn nuôi cá luôn. cá bạn nuôi mổi con một hồ mình nuôi một hồ đến 4 con hèn gì kg con nào đẹp hết. ước gì mình được một con như của bạn nhỉ.

10. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    @ Chaulahan: Ý quên, thành thật xin lỗi nha, mình nói riết quen tay đánh đại nguồn gốc cá vào. Mình đã sửa lại rồi, bạn thông cảm nha!
    @lahansaigon: chính cái chỗ mình cá ngắm mà mình thích con này đó bạn! Quả thực là nuôi cá la hán cũng tùy sở thích, có người thích cá dáng ngắn, người thích dáng dài, người thích trung bình, nhưng ngay từ đầu mình đã có cái "gu" ham cá mình ngắn rồi, vì tướng nó mình thấy rất dễ thương. Nếu có dịp mình sẽ post hình vài con cá mình ngắn hay bonsai, sort body hồi đó của mình lên cho các bạn xem chơi, dù nhiều con trong số đó mình không còn nữa!
    @Fish 2005: cá mà nuôi 1 hồ là cá đẹp lắm mới như vậy, nếu không thì thiếu hồ chết, ai nuôi cho nổi? Bạn có thấy trong hình không, mình cũng ngăn cá tùm lum mà! Bạn cứ nuôi cá dạng ngăn đi, rồi hễ thấy chú nhóc nào nhú đầu cao thì nới dần ô cho nó có khoảng không rộng dần, tới khi cá cỡ 2, 3 ngón mà đầu thực sự bự thì cho nó cả 1 "giang sơn" cũng chưa muộn đâu! Nhưng nếu nuôi cỡ 4, 5 ngón rồi mà cứ ngăn hoài thì cá không phát triển được hết tiềm năng đâu, uổng lắm đó!

11. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    @ Chaulahan: Ý quên, thành thật xin lỗi nha, mình nói riết quen tay đánh đại nguồn gốc cá vào. Mình đã sửa lại rồi, bạn thông cảm nha!
    @lahansaigon: chính cái chỗ mình cá ngắm mà mình thích con này đó bạn! Quả thực là nuôi cá la hán cũng tùy sở thích, có người thích cá dáng ngắn, người thích dáng dài, người thích trung bình, nhưng ngay từ đầu mình đã có cái "gu" ham cá mình ngắn rồi, vì tướng nó mình thấy rất dễ thương. Nếu có dịp mình sẽ post hình vài con cá mình ngắn hay bonsai, sort body hồi đó của mình lên cho các bạn xem chơi, dù nhiều con trong số đó mình không còn nữa!
    @Fish 2005: cá mà nuôi 1 hồ là cá đẹp lắm mới như vậy, nếu không thì thiếu hồ chết, ai nuôi cho nổi? Bạn có thấy trong hình không, mình cũng ngăn cá tùm lum mà! Bạn cứ nuôi cá dạng ngăn đi, rồi hễ thấy chú nhóc nào nhú đầu cao thì nới dần ô cho nó có khoảng không rộng dần, tới khi cá cỡ 2, 3 ngón mà đầu thực sự bự thì cho nó cả 1 "giang sơn" cũng chưa muộn đâu! Nhưng nếu nuôi cỡ 4, 5 ngón rồi mà cứ ngăn hoài thì cá không phát triển được hết tiềm năng đâu, uổng lắm đó!

12. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    wow ông anh này chịu chơi quá đi nuôi hơn chục con cá ở nhà,mà toàn là hàng dữ không hà.