Cá đẹp hơn hẳn khi có cá mái

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi batuocbongdem, 1/3/06.

1. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu ai ko tin thì nhìn xem...chỉ trong vòng 1 ngày mà kết quả như vậy.Trước đó mình thử nhiều cách rồi cho ăn tép,thịt bò trong 1 tuần mà vẫn ko có kq.Ghét quá bỏ 2 con cá mái vào 2 con khỉ đỏ trong vòng 1 tiếng rồi mình vớt cá mái ra....kết quả ngoài sức tưởng tượng ...cá lên màu ..ko bị xám xịt như lúc trước.

Kết quả trong vòng 1 ngày

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Bình thường không cần thả cá mái vào nó mới xung lên. thả cá trống nhỏ hơn cho nó dí nó cũng xung bạn à, con cá mà xung thì màu sắc của nó sẽ tươi hơn, nhưng cho nó dí với thời gian lâu thì con cá sẽ mệt và sẽ lại mất màu.

Cá nhỏ bạn thả cá mái thì ok, nếu cá lớn bạn thả cá mái vào nó sẽ xẹp dầu đấy, lí do gì thì tự hiểu nhé=))

3. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Vậy thì làm sao để nó lên mầu hả các bác?con khỉ to của em nó dí con khỉ bé mà con bé thì vấn nguyên mầu còn con to thì cứ xám xịt dần đi,có gì liên quan đến độ PH không hả các bác.

4. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã thử cho nó dí nhiều loại cá khác....nhưng ko có kq....nó đá chết...Cuối cùng mới cho cá mái vào...kq là vậy đó.Mình có 2 con khỉ mái..bỏ mỗi con vào 1 nơi thế là chúng đỏ lên...quan trọng là chúng ko đá chết 2 con khỉ mái...
    PH cũng quan trọng lắm...nhưng nếu bác ở SG thì chỉ cần bỏ san hô vào thôi....

5. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Khỉ đỏ nếu lên màu xẫm thì bạn nên xem lại độ mặn coi có đủ chưa, muốn cá đỏ phải thêm muối từ từ, mổi ngày nữa muổng muối, khoảng 3 đến 4 ngày sẽ thấy cá khác ngay, nhớ không nên tăng muối đột ngột, cá nó sẽ bị đen đấy.

6. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bác Dương Nguyên ơi bể kính của em ngăn làm 3 có 2 khỉ đỏ và 1 big head không biết cho nhiều muối thì big head có thích hợp không hay là em thay super red vào vì super red cũng đang trắng bệch .

7. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to duongnguyen : khi thay nước mình bỏ bao nhiêu muối vậy anh ? Rồi sau 1 ngày bỏ nữa muổng muối vào ( muỗng càphe hay muỗng ăn cơm ) Thân

8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Mình nghĩ có thể cá bạn lên màu là do trùng hợp nào đó thôi chứ không hẳn do có... con gái ở chung. Khỉ đỏ mình bình thường thì nhạt nhách nhưng có ngày tự nhiên đậm màu, vài bữa lại nhạt. Thay nước mới cũng đậm, cho ăn cũng đậm.
    Chắc ăn bác để thử một thời gian nữa nếu vẫn giữ màu thì đúng.

9. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @pine765
    Nếu tăng muối cho hồ của em chắc là không ổn rồi, vì con big head không chịu mặn được đâu, tìm 1 hồ khác cho con big head đi, 2 con khỉ đỏ chung 1 hồ thì dễ tăng muối hơn
    @chihong123
    Hồ 60x40x50, Bình thường nếu thay 100% nước mới thì bỏ muối khá nhiều đấy, từ 6 đến 8 muỗng muối, muổng ăn cơm, khi thay nước bao nhiêu thì lường lượng muối bù vào sao cho nó cân bằng với nước trong hồ là ổn

10. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đã thử rồi..2 -3 ngày nó lại xuống màu 1 lần...mình lại bỏ cá mái vào...30p sao nó lại đỏ lên lại.Có thể giống như DuongNguyen nói...mình chưa bỏ muối nhiều..hồ 6 tấc mình chỉ bỏ 4 muỗng muối thôi...chắc phải tăng thêm độ mặn.DuongNguyen cho mình hỏi cá của bạn ..từ nhỏ nó đã lên đầu hay lớn cở 3 ngón tay nó mới lên đầu.Tại vì TKN229 nó có mua 2 con bự hơn bàn tay giống mình....lúc đầu thì chỉ đầu chỉ lú nhú thôi...1 tháng sau mình ghé xem thì 1 con đầu như trái chanh rồi..

11. utlangthang

utlangthang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi cho em hỏi với : sao con khỉ đỏ của em nó lại có màu đen đầy mình như bị dính lọ nghẹ vậy xấu ơi là xấu, lại không lên đầu nữa (2.5 ngón tay rồi). Có cách nào phân biệt khỉ đực khỉ mái không?

12. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Theo lời DuongNguyen mình thay nuoc ..và cho muối theo đúng liều lượng thì cá đẹp ra hẳn,tai lúc trước bỏ ít muối quá ..nên màu sắc cá ko được đẹp.
    Châu MÃLAI nè

Em Kingkong nè (khỉ đỏ)