Cá dĩa tên gì ?

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi ut rom, 8/2/11.

1. ut rom

ut rom New Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh em ơi, đặt tên dùm mình 2 em này đi...., tụi nó không được đẹp lắm nhưng cũng cần phải có tên chứ há...cám ơn nhiều nha.

dhm thích bài này.
  2. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá này lần đầu tiên em mới thấy, mấy em này phải nói là đẹp lạ :))

3. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Gọi là bạch ngọc đốm đi bác, Nền thì giống bạch ngọc còn có thêm nhiều đốm hoa nhìn rất lạ :D

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đây là 1 thể của THanh tạng, mấy giống lai này chưa có tên chính thức đâu bạn ơi vì nó chưa phổ biến nhiều, hơn nữa với cá dĩa rất dễ ra sai màu ( lai )

Mr_guns thích bài này.
  5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    thanh tạng nghĩa là gì vậy bác em mới nghe bạch tạng thôi bác nói cho em biết thanh tạng nghĩa là sao và có những thể như thế nào được không :-?

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Có nghĩa là cũng mang màu trắng như bạch tạng nhưng các vây cuả chúng có phớt ánh xanh .Nếu hoàn toàn trắng là bạch tạng nếu ánh kim vàng là hoàng tạng ,ngân tạng ( ánh kim trắng)...
    [​IMG] kim tạng có như rất hiếm , vì vậy giá trở thành quá cao .
    [​IMG] tương ứng hoàng tạng (albino yellow white), hồng tạng (albino red white), thanh tạng (albino blue diamond), ngân tạng (albino white butterfly).
    [img]http://www.diendancacanh.com/pictures/Aquarticles/albino_name.jpg tương ứng theo số :hồng tạng (rubino), bạch tạng (albino), hoàng tạng (lutino),thanh tạng.
    .....
    NÓi chung nếu đào sâu vấn đề này còn nhiểu lắm , nói chung nói về chúng ta nên xem kĩ nhất là ở màu mắt của cá ...ko phải cứ mắt trắng cứ đỏ cứ vàng là ''bạch tạng''( nói cho dễ hiểu).NHưng có thể nói đa phần là vậy.

Last edited by a moderator: 5/3/11
    Mr_guns thích bài này.
  7. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    nhưng hình như các loại biến thể bất thường này không khỏe bằng những con có màu sắc bình thường phải không bác

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nếu con bình thường 10 thì tụi này khoảng 8.
    Vài vấn đề với nó chú yếu là các bệnh nội tạng hay trường hợp ít hơn là vấn đề về sinh lý .
    Vòng đời cuả chúng đa phần ngắn hơn , nhưng tính theo giá trị thì đa phần những con ''lạ '' này giá cứng hơn , có khi hơn quá nhiều với phiên bản gốc .( tùy con giống)

Mr_guns thích bài này.
  9. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    nhắc đến sinh lý em mới nhớ ra con hồng kim ở hình 1 em có nuôi nó có tận 3 kiếm nhưng khi nuôi chung với con cái không có hiện tượng nó thúc con cái hay giao phối gì cả liệu có phải do vấn đề sinh lý không bác

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    HÌnh 1 và hình 2 đó cá đều bị mù hết nha bạn , một vài trường hợp đột biến sắc thể trên betta sẽ dẫn đến mù , nhưng thường thì những đột biến đơn giản ( khá phồ biến ở betta) chỉ là dạng light base mà thôi .
    NÓi về con cá cuả bạn , có thể nó bị mù ( đừng nghỉ đột biến là mù hết hay ko đột biến là ko mù) .Chắc là nó đã đến tuổi trưởng thành rồi , vì loại cá này rất lẹ lớn ( vì vòng đời ngắn ) .Còn không có thể nghĩ đến chuyện con cá trống của bạn có vấn đề về giới tính , khoang hảy cười , vấn đề này ở những sinh vật sống trong nước khá phổ biến .Mình từng có 2 con betta như vậy .Vấn đề nữa là vấn đề của con cá cái , có thể con non trong bụng chưa phát triển thành thục, vì với giống cá thai sinh thì khi con non thành thục và con mẹ sẳng sàng sinh thì con trống sẽ bắt được tính hiệu mà rượt con mái.
    Thực ra mà nói rượt theo để tranh giành lẹ quyền làm cha lứa kế tiếp thôi , chứ thúc cá mái đẻ .....ko đúng lắm, vì giống thai sinh này có tập tính ăn cá con

Mr_guns thích bài này.
  11. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    em cũng không nghĩ nó bị mù đâu ạ vì khi em cho mồi nó vẫn xác định được vị trí và lao lên ăn với lại nó cũng hay gây sự đánh nhau với những con molly khác trong bể em còn con cái nhà em em nghĩ nó cũng trưởng thành rồi vì nó đã khá to (khảong 6cm) mà con cái cũng có dấu hiệu mắt đỏ như con đực (rubino)nên em nghĩ khả năng chúng có vấn đề giới tính như bác đã nói

12. thedragons

thedragons Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    way, cá đẹp quá .... toàn dòng albino ....
    đĩa dòng nè, càng nuôi càng đẹp ..........

13. ngdung

ngdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đôi cá này đẹp và độc quá, bạn nên đặt tên cho nó là huyết bạch là hay nhất.

14. dhm

dhm Member

Thích đã nhận:
    6
    màu lạ. màu mình không thích lắm, nhưng cá đẹp, tròn vo, cảm ơn bạn nhiều vì tấm hình đẹp.

15. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    gọi là đám mây,loài này mới nhất của nột trta5i bên singapo đó mấy huynh đẹ

16. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Cá gì mà trông xấu quá vậy,nhem nhuốc như bán than vậy....

17. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    thế hệ f1 của vàng chanh và bạch ngọc,đời đầu nên chưa đẹp thôi,đặt là tuyết vàng VN đi nhỉ,ok ko bác Lợi